เรื่องของสายไมล์ U12 คับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย mile, 3 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mile

mile New Member Member

113
    0
    0
    สายไมล์ขาดคับ
    ไม่ทราบว่าหาซื้อได้ที่ไหนบ้างในกรุงเทพ ราคาประมาณเท่าไหร่คับ เป็นของใหม่หรือเก่า
    ขอบคุณมากคับ

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: ถ้าจะแบบมีร้านให้เลือกเยอะก็ วรจักรครับ
    หรือจะเบิกตามศูนย์ Nissan ก็ได้ครับ บอกเค้าด้วยนะครับว่าเป็นของเกียร์อะไร (ธรรมดา หรือ Auto)
    เพราะสั้นยาวต่างกันนิดหน่อยครับ....... :eek:

3. mile

113
    0
    0
    ขอบคุณมากคับ

4. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    อิอิอิ

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :cool: ไร...........

6. mile

113
    0
    0
    สวัสดีคับ
    มีปัญหาจะปรึกษาอีกแล้วคับ
    เป็นเรื่องของ เกียร์sr20de Auto คับ
    อาการ คือ ขับรถอยู่ดีๆกำลังจะU-Turn แล้วมีเสียงดังมาจากเกียร์คับ ดังคร๊อกๆๆแล้วรถก็หยุดเลยคับเหยียบคันเร่ง วัดรอบกับเข็มไมล์ก็ขึ้น(พึ่งได้เปลี่ยนสายไมล์มาด้วย) จากนั้นผมก็ลองเข้า Pมั่ง Rมั่ง อาการก็ยังเหมือนเดิม จากนั้นผมก็ได้ให้เพื่อนผมมาลากกลับที่พักระยะทางลาก1กิโลเมตรคับ พอมาถึงผมก็ลองใส่เกียร์ดูอีก แต่ว่าครั้งนี้ดันใช้ได้ปกติเลยคับ เลยลองออกไปวิ่งดูปกติดีคับ จากนั้นก็กลับมานอนสบายใจ พอเช้าขึ้นลองอีกทียังได้ปกติอยู่(ขณะจอด) แต่พอออกรถกลับเป็นเหมือนเดิมอีกคับ(ปวดหัวเลยคับทีนี้)
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรคับ เกียร์พังรึเปล่า สามารถซ่อมได้หรือเปล่าคับ ราคาประมาณเท่าไหร่คับ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าหน้าคับ

7. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    สายไมล์ เคยซื้อเส้นละ 450 บาท น่าจะประมาณนี้ ส่วนเรื่องเสียงผมว่ามันดังจากหัวเพลาข้างๆเกียร์หรือเปล่า ผมเคยเพลาหลุดนะ เร่งปกติ ล้อไม่หมุน แต่มีเสียงเหมือนข้างในเกียร์มันหมุน
    แต่ถ้าเพลาหลุด จะมีสิทธิ์ว่ามันจะเข้าที่เองได้เหรอครับ อืมมม น่าสงสัยเหมือนกัน รอผู้รู้มาตอบแล้วกัน

8. mile

113
    0
    0
    อืมๆๆขอบคุณมากคับ
    ในส่วนของสายไมล์ผมได้ทำการซื้อมาเปลี่ยนแล้วคับเป็นของเทียบ 400บาท เอามาแล้วถอดเอาแต่ใส้ในอันใหม่ไปใส่ปลอกอันเก่าคับ ดูดีกว่า
    ส่วนในเรื่องเกียร์หรือเพลาขับยังไงก็ ยังรออยู่คับ

9. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: ลองตรวจสอบเรื่องเพลาดูครับว่า มันหลุดออกจากตำแหน่งของมันหรือเปล่า
    หรืออาจจะต้องตามต่อถึงว่า เพลาขาดตรงบริเวณหัวเพลาที่ใส่เข้าไปในตัวเกียร์ด้วยหรือเปล่าครับ

ถ้าเกียร์พัง เข็มวัดความเร็ว (เข็ม mile) ไม่ควรจะขึ้นครับ....... :eek:

:eek: ถ้าเพลาหลุดเพราะระยะมันไม่ถึงตัวเกียร์(สั้นไปนิดหน่อย) หรือ pint lock เพลา
    ฝั่งเกียร์หลุดหรือหักออกมา ตอนที่เพลาวิ่งออกเวลาเลี้ยวแรงๆ เพลาก็อาจจะถูกดันใส่กลับเข้าไปได้
    ด้วยการให้ตัวของเพลาเองครับ............. แต่ก็ไม่ค่อยจะมี case นี้บ่อยนะครับ...... :eek:

10. mile

113
    0
    0
    ผมได้ลองทำการตรวจเช็คดูแล้วคับ ปรากฏว่าเป็นเพลาขับหลุดออกจากหัวเพลาขับที่ติดอยู่กับล้อ(เพลาอันยาวฝั่งคนขับ)หรือ C.V่jiont(ไม่รู้เข้าใจถูกรึเปล่า)
    ไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยนทั้งหัวเลยรึเปล่าคับหรือต้องทำอย่างไร ราคาประมาณเท่าไหร่คับ
    ในส่วนของน้ำมันเกียร์ควรเป็นแบบไหน เบอร์อะไรคับ ใช้กี่ลิตรคับ ราคาประมาณเท่าไหร่คับ
    ขอบคุณคับ

11. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    ของผมเคยหลุดฝั่งคนนั่ง พอใส่เจอเพลาหายอีก ( สั่น ) ต้องทำบูชหนุนเอา 55555

12. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม.............
    ผมว่าก่อนจะแก้ไขหรือเปลี่ยนใดๆ คุณคงต้องหาสาเหตุของเพลาที่หลุดออกมาจากหัวเพลา
    ให้ได้ก่อนดีไหมครับ ไม่งั้นคุณซ่อมหรือเปลี่ยนไป ปัญหาก็อาจจะเกิดขึ้นอีก
    สาเหตุหลักๆ ของการที่เพลาหลุดออกจากตำแหน่งที่มันอยู่(ตั้งนานแล้ว) มีเหตุใหญ่ๆ อยู่
    - ตำแหน่งของช่วงล่าง - เพลา - เกียร์ ผิดที่ ผิดตำแหน่ง ไปมากกว่า 1-3 Cms.
    ทำให้เกิดการดึงดันที่เพลา เพลาเลยออกมา โดยเฉพาะเวลาเลี้ยว ที่มีการให้ตัวเยอะของทุกอย่าง
    มากที่สุด
    - ปกติ ที่ปลายของเพลาทุกด้าน จะมี Pint Lock ไว้ไม่ให้ชิ้นส่วนของตระกร้อจับลูกปืน หรือ
    ส่วนปลายของเพลา ให้เพลาถูก Lock ให้อยู่ในตำแหน่งที่ไม่หลุดออกมาได้ ลองดูว่า pint lock
    พวกนี้ ยังอยู่ครบหรือเปล่า หลุดหาย ไม่ได้ใส่ หรือหักหลุดออกและถูกบดละเอียดอยู่ในหัวเพลาหรือเปล่า
    เพราะถ้าไม่มี pint lock ตัวพวกนี้ เพลาก็มีโอกาสที่จะให้ตัววิ่งเข้าออกได้มากจนหลุดได้

ลอง Check ดูครับ..........

ส่วนเรื่องหัวเพลา ถ้าอยากหรือจำเป็นต้องเปลี่ยน ก็เปลี่ยนไปเลยทั้งหัวนะครับ
    ไม่แนะนำการซ่อม เพราะใช้ไม่ได้นาน......... จะหาซื้อของเซียงกงก็พอได้ ตาดีได้ตาร้ายเสีย
    หัวนึงอยู่ประมาณ 1000 บาท ส่วนถ้าจะซื้อของเทียบเทียมแท้เป็นหัวเพลาใหม่ ทำจาก taiwan บ้าง
    ที่อื่นบ้าง ก็มีหัวละประมาณ 2500 บาท.............. แต่ถ้าจะกัดฟันเบิกห้างแท้ Nissan ก็ตกหัวละ
    ประมาณ 9700 บาทรวมจารบีทนความร้อนมาให้เสร็จสรรพครับ......

:eek:
    จากการที่คุณบอกเรื่องเกียร์ P N ก็คงจะเป็นเกียร์ Auto
    น้ำมันเกียร์ Auto ของ SR ใช้ Grade Dexron II หรือ Dexron III ก็ได้ครับ........
    เปลี่ยนถ่าย ใช้ประมาณ 3 ลิตร ถ้ายกเกียร์ออกถ่ายทิ้งใช้ 5.5 ลิตร ราคาน้ำมันเกียร์ Auto
    ตามร้านอะไหล่ จะลิตรละประมาณ 140 บาท ส่วนราคาตามศูนย์จะลิตรละ 250-270 บาทครับ

:eek:

13. mile

113
    0
    0

14. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    อืมมม สั้นแค่รองแหวน ยังดี ผมรอง 20 ม.ม. 555 งงครับ ปิ้นถ้าของนิสสันเลย น่าจะพอดีนะครับ เพราะเคยวิ่งหาที่พัทยา หายากมาก

15. mile

113
    0
    0
    อิอิ
    อย่าได้มีอาการอื่นอีกเลย 5555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้