วอนเพื่อน ขับรถ อย่า BB เลยนะครับ T_T( ไม่น่าผิดหมวดนะครับ เพราะ เรื่องเกี่ยวกับ BB บนท้องถนนครับ )

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Hello Kitty, 12 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hello Kitty

Hello Kitty New Member Member

145
    3
    0
    มันเป็นประสบการณ์ ตรง ของผมเอง น่ะครับ สาม สี่ ครั้ง เห็นจะได้น่ะครับ เลยอยากจะฝากเพื่อน ชาว RCWEB กันน่ะครับ อย่า พิมพ์ BB กัน ขณะขับรถกันเลยครับ มัน อันตราย ทั้งแก่ตัวท่านเองและเพื่อน ร่วมทางนะครับ

มีประสบการ์ มาแชร์ ให้เพื่อนๆๆฟังกันนะครับ

ถ้าอ่านแล้ว ไม่พอใจ ก็ อย่าอ่านเลยครับ แต่ที่ผม ประสาบณ์ มานี่ มัน อันตรายจริงๆๆนะครับ

เข้าเรื่องเลยนะครับ

ผม ขับรถ มอเตอรืไซค์ ไปทำงานน่ะครับ ถนนรัชดพาถิเษก ระหว่าง แยกห้วยขวาง มุ่งหน้าไปทางแยก สุทธิสาร น่ะครับ เพื่อ จะไปทำงานที่ เซ็นทรัลลาดพร้าว ตามปกติ นะครับ ผม ขับ เลนท์ที่สอง จาก ซ้ายมือ เพื่อ จะไป ติดไฟแดง ระหว่าง แยก สุทธิสาร ตรง สน พอดี ระหว่างที่ผม ขับขี่อยู่นั้น ถัดไป ข้างหน้าผม สอง คัน นะครับ คันแรก CITY ครับ และ คัน ต่อมา คื่อ แท๊คซี่ ครับ ผม ใช้ความเร็วไม่มากนะครับ ผมสังเกตุเห็นรถ CITY ค่อมเลนท์ อยู่ ครับ ระหว่าง เลนท์ ที่สาม กับเลนท์ ที่สอง เพื่อ ที่จะลงอุโมง ข้ามแยก ไป ยัง สุทธิสาร ครับ แท็คซี่พยายามจะ เเซง ขวา ออกไป เพื่อ ที่จะลงอุโมงเช่นกันครับ แล้ว CITY ก็ ส่ายไปมาครับ เหมือนคน ขับรถ ง่วงนอน นึกออกไม๊ครับ...... ผม เฉลียวใจนะครับ เขาคงเที่ยวกลับมาเช้าเลยป่าววะ..... แต่ ดูจากเวลา นี่ จะ สิบโมงเเล้วนะครับ......

ผ่าน ช่วง ก่อนจะถึง โฟเซดอน ครับ มัน จะ มี ทางลงอุโมงในเลนท์ ที่สาม ถูกไม๊ครับ มีเสียง เบลค ดัง เอี๊ยดดดด เลยครับ มัน เป็นเสียงเบลค ของ แท๊คซี่ ตาม หลัง CITY อยู่ครับ ( เพราะ คงจะสับสนกับ CITY คันหน้าแน่ๆๆเลยครับ )...... แล้ว แท็คซี่ ก็ ชลอ รถ รอ จังหวะ คง จะลงอุโมง แน่ๆๆครับ ผม เลย มาที่ เลนท์ แรก จาก ซ้ายมือ ครับ รถรถติด ข้ามแยกสุทธิสาร ครับ ผมเลย ขับ ไปดู CITY คันนั้นครับ สรุปว่า ผมเห็น คนขับ กด โทรศัพท์ BB อยู่ในมือครับ ผม ก็ เลย งงเลยครับ สรุป คุณ จะขับ หรือ จะ BB น่าจะดูเวลาบ้างนะครับ ........

ซึ่งผมเอง สังเกตุเห็นบ่อยมากๆๆเลยครับ เวลาคนขับรถ มัก จะเล่น BB ไปด้วย น่ะครับ กดไป มือนึง ขับอีกมือนึง อันตรายจริงๆๆครับ ละสายตาจากถนน น่ะครับ .....

นี่อีกอีก ครับ สำหรับ คน บ้า BB ครับ

เพื่อนๆๆ เคยสังเกตุไม๊ครับ เดี๋ยวนี้เวลาเดินห้างกัน เขาจะ พิมพ์ ไป คุยไป ก้มหน้าก้มตามพิมพ์ พิมพ์ ไปด้วยเดินไปด้วย น่ะ ครับ แล้ว ผม เจอเหตุการณ์ นึง ครับ ที่ เซ็นทรัลลาดพร้าว นี่แหละครับ มี สาวสวยคนนึง ผม มองแต่ใกล้แล้ว ครับ ว่า พิมพ์ อะไร ยิกๆๆในมือ ไม่มองทางเลยครับ มัวแต่ก้มหน้าเดิน ครับ แล้ว ระหว่างทางที่เธอพิมพ์ น่ะครับ ตรง หน้า ร้านไอติม เซเว่นเซ่น น่ะครับ ไปเดิน ชน คนที่ เขารออยู่หน้าร้านน่ะครับ เชื่อไม๊ครับ ว่า BB ที่สาวสวยพิมพ์ อยู่นั้น ตกลงพื้นเลยครับ แต่ ไม่รุ้ว่าพังรึป่าวนะครับ เห็น ไป ด่า ว่า กลุ่มคนที่ยืนอยู่ด้วย ว่า ไม่ระวังเลย ...... เง้อ .... ผม กับเพื่อน ที่เห็นเหตุการณ์ งงเลยครับ ทีนี้ สรุป คุณคุยจนไม่มองทาง แล้ว ไป ชน คนอื่น นี่ ใคร ผิดกันแน่ครับ แล้วยังมีหน้ามาว่า คนอื่นอีกนิ....

นี่อีกเหตุการณ์ นึงที่ผม ได้ สังเกตุมานานแล้วครับ

เชื่อไม๊ว่า มีคนจำนวนไม่น้อยได้ ติด BB หนักมากๆๆ ถึง ขนาด อยู่กับเพื่อนๆๆ จน ไม่สนใจ เพื่อนๆๆที่อยู่ในกลุ่มเลยครับ ....อันนี้มันเป็น แฟน ของเพื่อนผม ครับ เธอ ติด BB หนักมากๆๆเลยครับ เวลาเพื่อนๆๆไปกินข้าวกัน เธอก็พิมพ์ BB ไปหา เพื่อนๆๆ ที่อื่นกัน.... ติดถึงขนาดห่างไม่ได้เลยครับ จะห้อยคอไว้ตลอดเวลา ผมเลยย้อนถามเพื่อนผมไปว่า อย่าลืมนะ รู้จักเธอคนนี้มายังไง ( ไป ขอเบอร์ เธอคนนี้ ซึ่งนานมาแล้วครับ แล้ว เธอ น้อนกลับมาถามว่า มีพิน รึป่าว เราแลกกัน ) โอ้ โฮ ประโยคนี้ ใครๆๆหลายคนคงคุ้นเลยกันดีครับ..... เวลาอยุ่กับเพื่อนผม ก็ ไม่ค่อยจะคุย เธอ ก็ จะ พิมพ์ อย่างเดียว ไม่รู้ว่า พิมพ์ หาใคร นักหนากัน ...... แล้ว จะมี เสียง BB เข้ามาตลอดเวลาไม่ขาดสาย ....

เฮ้ออออ ตอนนี้ คนในสังคนเป็นอะไรกันไปหมด ครับ BB มันเปลี่ยนคนได้ขนาดนี้ ครับ ลองสังเกตุ ดุนะครับ ผม ไปเที่ยวกินเหล้า กับเพื่อน น่ะครับ เป้นร้านั่งกิน ธรรมาดา ครับ คน กินก็ กินนะ แลต่ ในกลุ่ม คนพวกนี้ ก็ จะมี คนที่ พิมพ์ BB อยู่ ตลอดเวลาเหมือนกัน ครับ

เพื่อนคนไหนมีประการณ์ ที่ไม่ดีเกี่ยวกับ BB นี่ โพสต์ ได้เลยครับ แค่อยากให้มาแชร์ประสบการณ์ กันครับ

2. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    ดีนะใช้ I-Phone อิอิ แต่ไปไหนก็เห็นแต่คนก้มหน้าก้มตาจิ้ม BB

3. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    เหมือนมนุษย์ไร้จิตวิญญาณ ไม่ว่าจะทำห่าอะไรลองสังเกตดู มีวันนึงไปแดกก๋วยจั๊บเยาวราชหน้าโรงหนัง โต๊ะข้างๆแม่งก็พิมพ์อยู่นั่นแหล่ะ เดี๋ยวก็มีเสียงเข้า หาเหวอะไรก็ไม่รู้
    มันทรมานตัวเองเกินไปหรือเปล่า จะแดกข้าวสักมื้อยังต้องเสือกคุยกะใครนักหนา ถ้าคุยกับพ่อแม่มันคงไม่ด่าหรอก จะอนุโมทนาสาธุด้วย

และก็พวกขับรถไปคุยโทรสับไป เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นแล้ว เพราะบลูธูทขายเกลื่อน
    ลองดูนะ พวกช้าๆ อยู่เลนขวา หน้าโล่งๆ ไม่เสือกไป โดยเฉพาะบนทางด่วน แซงได้มองเข้าไปอย่างน้อยๆ แม่งต้องถือโทรสับอยู่ในมือ แต่คงไม่เหมาว่าเป็น BB หรอกนะ เพราะไม่ได้จ้องมองขนาดนั้น เสียเวลา

ปล. ขอใช้คำว่า โทรสับ แทน โทรศัพท์ เดี๋ยวมีคนมาด่าหาว่าโง่ภาษาไทยอีก คีย์บอร์ดเครื่องนี้มันพิมพ์ยาก

4. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    น่ากลัวๆ

[video=youtube;DGE8LzRaySk]http://www.youtube.com/watch?v=DGE8LzRaySk&feature=related[/video]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 สิงหาคม 2010
  5. assanai

assanai New Member Member

263
    3
    0
    คุณ DUNK_68 คลิปคุณน่ากลัวจิงๆ แต่อย่าเล่นเลยBB เวลาขับรถ

6. LizbonD

LizbonD New Member Member

133
    2
    0
    เคยคิดจะขาย iPhone ไปซื้อ BB อยู่

แต่เห็นคนใช้ BB แต่ละคน ใช้แล้วเหมือนเสีย LifeStyle ไป

วันๆไม่ทำไร นั่งพิมพ์ นั่ง Chat กันอย่างเดียว เดี๋ยวก้ยิ้ม เดี๋ยวก้หัวเราะอยู่คนเดียว

บางคนเจอที่ร้านข้าว กิน 1 คำ นั่ง Chat ไป 5 นาที ค่อยกินอีกคำ เห้ออ

7. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ต่อไปคนเราก็จะใช้ปากคุยกันน้อยลง บางคนขนาดนั่งอยู่ด้วยกันมันยังBBคุยกันเลย บ้าไปแล้ว

จริงๆแล้วประโยชน์มันเยอะนะ แต่ผมคนนึงล่ะที่ไม่ชอบBB รู้สึกว่าคนไทยจะเอาประโยชน์มาเป็นของเล่นไม่ถูกที่ไม่ถูกทางซะหมดเลย

8. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ตามนั้นครับคนที่ติด BB มากๆ เหมือนจะเสียความเป็นส่วนตัวไปโดยปริยาย

บางคนเคยใช้เวลาว่างกับครอบครัว นั่งคุยกันไป ดูทีวีไป กินข้าวไป

แต่พอมีบีบีมาเป็นส่วนหนึ่งในชีวิต ช่วงเวลาดีๆเหล่านั้นมันก็จะลดหลั่งลงไป

ส่วนตัวผมก็ใช้บีบีครับ แรกๆก็ติดเหมือนกัน ขับรถไปพิมไป

เวลาจะทำอะไรสักอย่างก็ต้องมากังวลว่าใครจะ TEXT มามั้ย

แต่ตอนนี้ยกเลิก BB service ไปแล้ว เหมือนได้กลับมาใช้ชีวิตเหมือนเดิม

เหมือนมีเวลามากขึ้น ... ลองคิดดูนะครับ ถ้าใน 1ชั่วโมง คุณเล่นบีบีไป 10 นาที

ในเวลา 12ชั่วโมง คุณก็จะเสียไป 2ชั่วโมง ... เสียดายเวลาครับ

9. Hello Kitty

Hello Kitty New Member Member

145
    3
    0
    คริป คุณ DUNK_68 นี่ น่ากลัว จริงๆๆ การที่คุณ ทำไร แล้ว เดือดร้อน คนอื่นนี่ นี่ ไม่ดีเลยครับ ขอบคุณสำหรับ คริปนะครับ ดู ช่วงที่ เด็กน้อย ที่เพิ่งเกิด ซิครับ และ ลูกคนเล็ก ที่นั่งเบาะหลัง ซิครับ ว่ามันทะท้อนอะไรหลายๆๆอย่างนะครับ

อย่างที่ว่าครับ ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปตาม โลก แต่ เรา อย่าเปลี่ยนไปตาม ซิครับ การที่ คุณ ไม่เปลี่ยนตาม ไม่ได้หมายถึงคุณเชย หรอกนะครับ ....... ^_^

10. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    เห้อ แฟนผมก็ใช้ครับนั่งกดแม่มทั้งวัน เหอะ ๆเหนละอยากขว้างทิ้งจิงๆเลย

11. โอ๋ RACING GARAGE

โอ๋ RACING GARAGE Active Member VIP

1,733
    22
    38
    อันตรายครับ ควรใช้ให้ถูกที่ถูกเวลาครับ

12. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    // ถ้าใช้ก็ไม่ว่าครับ...แต่ใช้ให้ถูกที่ ถูกเวลาสิครับ... //

13. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ทำอะไรอยากให้พอดี พอดีครับ แต่ไม่เป็นอย่างนั้นสิ

14. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมก็ใช้ BB นะครับ แต่ก็ไม่ได้คุยอะไรมากมายขนาดนั้น มีเพื่อนใน BB อยู่ไม่กี่คน

ประโยชน์ของ BB มันมีเยอะครับ อยู่ที่จะเอามาใช้ได้ถูกที่ถูกทางหรือเปล่า

15. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    บีบีมันแก้เหงาได้นะคับเวลาอยุ่คนเดียว เอาไว้แก้เขิลได้

แต่ก็ควรให้ถูกที่ถูกเวลาเท่านั้นก็น่าจะโอเคแล้วคับ

16. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมว่าควรเล่นให้ถูกที่และเวลา ไม่เดือดร้อนใครก้อโอเคับ แบบนี้อันตรายจริงๆ

17. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    chat กระจายกลางถนน

18. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    อืมมม ผมก็ว่าบางคนติดมันเกินไปอะ นั่งจิ้มๆตลอดไม่ทำอะไร ทุกที่ทุกเวลาจริงๆ ดูเหมือนเสพติดไปแล้ว

ถ้าอยาก chat ฟรีก็รีบกลับบ้านมาเล่น msn สิคร้าบบบ ใช่มะๆ

19. ArmKiller

ArmKiller New Member VIP

1,745
    7
    0
    เหมือนกันเลยวะไอน้อง 55+ แต่พี่ไม่อยากปานะเสียดายตัง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 สิงหาคม 2010
  20. SweetToOth

SweetToOth New Member Member

69
    14
    0
    เค้ามีเรื่องคุยกันเยอะขนาดนั้นเลยหรอ !?

21. ขอเบอร์หญิงในผับ

แต่เธอกลับถามว่ามี Pin มะ

โอ้วววววอะไรกันนี่ประเทศไทย

22. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ผมนี่ไม่ต้องดูใครไกลเลยภรรยาผมนี่เอง มันนั่งจิ้ม+นั่งกดได้ทั้งวันแถมมีฝากเสียงคุยกันด้วยนะ คิดในใจมึงไม่โทรคุยกันให้รู้เรื่องเลยว้า(แต่ก็คิดได้แต่ในใจนะ อิอิ) ส่วนผมดีแระที่ใช้ I-PHONE +555+

23. จิงคับ ติดเข้าขั้น ผมก็เป็น 555+

24. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    อันตรายคับเล่นบีบีตอนขับ

25. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    555+ อย่าไปเกร็งเพ่ ขว้างแม่มเลย ๆ อิอิ
    ถถถถุกเลยเพ่ เคยไปขอเหมือนกันสาดถือโนเกียไปขอ ถามอยู่นั่นไม่มีพินหรอ เลยไม่ขอแม่งเลย อิอิ

26. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    อิอิ เพื่อนผมเองครับ แม่มติดขนาดหนักมาก ชวนไปยืนดูรถซิ่ง แถวสถานที่แห่งหนึ่งไม่บอกละกาน A31 ตัวแรง สับ 2 แถมา คนแถวนั้นกระโดดหลบกานหมด ไอ้ห่านี่ยืนพิมพ์ BB อยู่ เลยถามมานว่า ทามไมไม่หลบ มานบอกว่าต้นไม้บังอยู่ หันไปมองต้นไม้ ต้นไม้นิดเดียวเอง มานจาเอาอยู่หรอวะ หลังจากนั้น ไม่เคยพามานไปอีกเลย ให้ไปดูรถซิ่ง ไม่ได้ให้ไปเล่น BB อิอิ

27. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    ขอให้ตำรวจจับ....ซะให้เข็ด

28. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เรื่องจริงที่พบเห็นได้ ง่ายมากทั้งนั้น เลยครับ

29. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    อยากรู้ว่า คนที่พิมพ์ BB นี่ไม่เมื่อยนิ้วบ้างเหรอ กดกันจัง กดกันทั้งวัน ต่อไปคงเป็นใบ้อ่ะ เพราะพูดไม่เป็นแล้ว 55555

30. TobZwa Neko

TobZwa Neko New Member Member

605
    7
    0
    ดูกาละเทศะ เวลาใช้ก็พอครับ ไม่ว่าจะใช้โทรศัพย์อะไร ก็เถอะ แต่เวลาขับรถก็ไม่ควรใช้จริงๆ แหละครับ BB เนี่ย พิมพ์ทีไร ผิดทุกที 555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้