รอบเครื่อง

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย supit_si, 22 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. supit_si

supit_si New Member Member

18
    0
    0
    เพิ่งเข้ามาใหม่นะครับ อยากสอบถามพี่ๆหน่อยครับ ของผมเครื่อง d16y8เกียร์ออโต้เดิมๆทุกอย่างใส่เกียย์ N แล้วกดคันเร่งรอบสูงสุด5000รอบแล้วตัดเลยเป็นเพราะอะไรงงเลย แล้วมีพี่ๆเคยบอกว่าvtecทำงานที่5500รอบ ยังงี้แสดงว่าvtecก็ไม่ทำงานซิ รบกวนพี่ๆช่วยวิเคราะฆ์หน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ

2. JiGoRo

JiGoRo New Member Member

257
    4
    0
    - -a ?
    Vtec ทำงานที่ 5500 เหรอครับ ไม่น่าใช่มั้ง
    งั้นผมขับอยู่ที่ความเร็ว 120 km/h
    รอบอยู่ที่ไม่เกิน 3000 rpm
    Vtec ก็ไม่ทำงานอะดิ ????

ท่านพี่กอล์ฟ ขอความรู้หน่อยเรื่องการทำงานของVtec ดิ ผมงง อีกคนล่ะ

3. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    เขียนมาดูงงๆ ใส่เกียร์ N ... กดคันเร่งแล้วเครื่องตัด? แปลว่า กดคันเร่งอยู่กับที่ ? หรือใส่เกียร์ D แล้วเครื่องตัด ? ผมเดาว่าน่าจะเป็นมาจากกล่องครับ ลองเช็คน้ำมันเครื่องด้วย :confused:

4. supit_si

supit_si New Member Member

18
    0
    0
    เพิ่มเติมนะครับ คือดันคันเกียร์มาที่ตำแหน่ง N (เกียร์ว่าง รถจอดอยู่กับที่นะครับ) หรีอแม้แต่ขณะรถวิ่งอยู่ก็เหมือนกันรอบจะสูงสุดแค่5000 ส่วนน้ำมันเครี่อง เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่สดๆเลยครับ (,มีเพื่อนๆเคยบอกว่าปกติ แล้วถ้าเป็นอย่างนั้นจะทำเข็มวัดรอบมาให้ถึง10กว่าทำไมน้อ.........)
    ขอบคุณครับ

5. knifez

knifez Member Member

126
    0
    16
    เข็มไมล์ไม่วิ่ง 0 รอบเครื่องตัดที่ 5000~5200

เข็มไมล์วิ่ง ไม่เกิน 40 รอบเครื่องไม่เกิน 5500 เทคไม่เปิด

แค่ลากเกียร์ 1 รอบตอน 5500 ความเร็วก็เกิน 40 ไปแล้ว ดังนั้นลากเกียร์ยังไง เทคก็เปิด

ยกเว้น ปล่อยไหล ความเร็วไม่เกิน 40 ลากรอบได้ ถึง 7 พัน แต่เทคไม่เปิด

สตาดเครื่องใหม่ๆ เทคก็ไม่เปิดนะครับ แรงดันน้ำมันเครื่องยังไม่พอ

ปล.. ถูกผิดตรงไหน แก้ไข ให้ด้วยครับ

6. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ความเร็วไม่ขึ้น Tec ก็ไม่เปิดครับ
    มันจะตัดอยู่ที่ 5000 นั้นหล่ะ
    เป็นปกติ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้