ถามคนใช้200 วางเจหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย chuti, 7 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chuti

chuti New Member Member

44
    2
    0
    มีปัญหาความร้อนกันมั่งมั้ยคับ รถผมวิ่งกลางคืนได้ แต่กลางวันความร้อนก้อขึ้นไม่เกินครึ่งนะคับแต่น้ำเดือดดันออกหม้อพักน้ำคับ

มีวิธีแก้มั้ยคับ ตอนนี้ใช้หม้อน้ำมีเนียมช่องเดียวกับพัดลมไฟฟ้า2ตัวคับ ลองเอาหม้อน้ำไปผ่าล้างมาแล้วก้อไม่หาย
    ช่างที่อู่บอกให้เปลี่ยนเป็นพัดลมไฮโดลิกแรงๆมาเป่าแทน
    เพื่อนบอกให้ซื้อหม้อน้ำมีเนียม2ช่องใหญ่ๆมาใช้กับพัดผมไฟฟ้าของรถบีเอ็ม วอลโวแรงๆหน่อย

ไม่รู้จะเอาแบบไหนดี เพื่อนๆใช้แบบไหนกันคับ อยากไร้ปัญหาตัวร้อนวิ่งกลางวันหน้าร้อนสบายๆอะคับ

1ST ถูกใจสิ่งนี้
  2. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ไม่ได้ใช้ 2oo เเต่น้ำดันออกหม้อพัก ลองดูน้ำในหม้อน้ำว่ามีคราบน้ำมันหรือเปล่า ถ้ามีปะปนระวังเรื่องปะเก็นนะครับ

3. pexky

pexky Member VIP

174
    9
    18
    ผมขับตอนเทียง-บาย ความร้อยอยู่ที่ 95-105

ถ้าขับต้อนกลางคืน ความร้อนก็ 90นิดๆ

หาหม้อน้ำมิเนียมมาลองใช้ดูก็ดีคับ

4. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ไม่ได้ใช้ 200 แต่เคยเป็นอาการนี้ ถือวิสาสะมาเล่าคับ

ของผมน้ำดันออกจากกระป๋องพักเพราะ สปริงที่ฝาหม้อน้ำมันเสื่อมคับ
    เปลี่ยนฝาหม้อน้ำปุ๊ปหายเลย

5. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    หม้อน้ำอลูมิเนียมของอะไรอ่ะคับ ช่องเดียวไม่น่าจะพอนะ

6. chuti

44
    2
    0
    ไม่มีคราบน้ำมันเลยคับ

7. chuti

44
    2
    0
    ซื้อฝาใหม่แล้วคับตอนแรก0.9 เปลี่ยนเป็น1.1 ก้อดีขึ้นหน่อย

8. chuti

44
    2
    0
    ของบ้านเรานี่หละคับ

9. Akevex

Akevex New Member Member

52
    6
    0
    ของผมเป็นหม้อน้ำอลูมิเนียมกับพัดลมไฮดรอลิคไม่เคยมีปัญหาเรื่องความร้อนเลยครับ :D

10. jacksiam

jacksiam New Member Member

281
    41
    0
    ของผมแก้โดยวิธี ใช้พัดลมหน้าเครื่องและรองไปดูเรื่องแผงแอร์ด้วยเพราะเป็นตัวสำคัญที่ทำให้ร้อน

และหาฝากระโปรงที่มีรูระบายยิ่งดี 200วางเจส่วนใหญ่จะร้อนเพราะมันระบายไม่ค่อยออก หรืออีกวิธี

รองเจาะรูที่กันชนดูให้ลมระบายเข้าได้

11. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    ลองเช๊คเรื่องระบบทางเดินลมเข้า - ออกด้วยนะคับ แล้วก้อไล่เรื่องระบบหม้อน้ำ ไม่จำเป้นต้องแพงถ้ารถเราสมบูรณ์หม้อน้ำ J เดิมยังพอเลยคับ ถ้าเครื่องไม่ได้โมมามากนะ วาล์วน้ำว่ามันยังเปิดดีอยู่ไหม....อีกหลาย ๆ อย่าง ไล่ทีละอย่างดีกว่าคับรถมันจะได้จบและเป้นการเช๊ครถไปในตัวด้วยย

12. chuti

44
    2
    0
    ผัดลมไฮโดลิกกับผัดลมรถยุโยปนี่ไหนแรงกว่ากันคับ

13. chuti

44
    2
    0
    ฝากระโปรงก้อมีรูแล้วนะคับ

14. mos1

mos1 New Member Member

71
    1
    0
    เครื่องทำสเตปไหนคับ บุชเท่าไหร่

15. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    เพื่อนผมก้อเจอปัญหาหม้อน้ำบ้านเรา เอาไม่อยู่

บอกว่าเปลี่ยนของบ้านเราหลายใบ หลายขนาดแล้วก้อไม่หาย

เพื่อนมันบอกพอดีไปได้หม้อน้ำมิเนียมของrx7ของนอกอ่ะ เอามาแปลงใส่ปรากฎว่าหายอ่ะ

16. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    หม้อน้ำมิเนียม กับ พัดลมวอลโว่คับ ความร้อนปกติเลยคับ ไม่เกิน95

17. chuti

44
    2
    0
    2เจเดิมๆเลยคับ

18. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ไม่เคยใช้ เจ ใน 200SX แต่ ขอให้คำแนะนำจากประสพการณ์หละกันครับ อันดับแรก หม้อน้ำควรจะหนาสักประมาณ ๑ นิ้วขึ้นไปนะครับ บางกว่านี้ ไม่น่าจะพอ พัดลม ได้ทั้ง ของ Volvo และ ไฮโดรลิค แต่ สำคัญคือ " โกร่งครอบพัดลม " ครับ ต้องตีให้คลุมหม้อน้ำให้มิดนะครับ และ " ต้องต่อให้ครบ " นะครับ เพราะ พวกนี้จะเป็นพัดลม 2 Step น้ำที่ใช้ควรเป็นน้ำดื่ม ไม่แนะนำน้ำปะปานะครับ ลองทำตามนี้ดูก่อน อ่อ ฝากระโปรงดูให้ดีนะครับว่า ตรงกับร่องระบายหรือไม่? เพราะ ถ้าเป็นฝานอกมันจะไม่ตรง แต่ถ้าฝาในมันจะตรง :cool:

19. chuti

44
    2
    0
    ฝาของบ้านเราคับ ตรงพอดี เดียวลองพัดลมวอลโวดูก่อนคับ ไม่รู้ใส่ได้ป่าวเหลือที่นิดเดียวเอง ไม่ได้คงต้องถอยเครื่องไปหลังหน่อย งานยากเลยทีนี้ Y_Y

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้