รถมีปัญหาสารพัดครับ... (สมาชิกใหม่) ^ ^

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย Ake_AC, 8 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ake_AC

Ake_AC New Member Member

4
    0
    0
    lสวัสดีครับ พี่ๆทุกคน..
    สมาชิกครับ...

คือมีปัญหาเยอะแยะเลยครับ..

อย่างแรกเลยคือพวงมาลัยครับ ทำไมขับช้า ไว มันก็เบาหวิวเหมือนเดิม..มันไม่หน่วงตอนขับไวเลยอ่ะครับ..จะแก้ยังไงครับ..
    อย่างที่สองเรื่องระบบช่วงล่างครับ ขับที่ 160 รถมันโยนตัวมากเลยครับ มันนิ่มมากเกินไป...จะแก้ไงดีครับ.
    สุดท้ายตอนขับที่100 รถมันสั่นอ่ะครับ.. เกิน100 ก็เรียบดี.. เป็นที่อะไรครับ..

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ..

2. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    สมัครปุ๊ป.... ถามปั๊บ... ช่วยกันตอบหน่อยเร็ว

3. BS-body

BS-body New Member Member

724
    6
    0
    เครื่องเดิมรึเปล่า

4. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    อย่างแรก ควรตรวจเช็คคอมปั๊มเพาเวอร์พวงมาลัยอาจจาเสียกะพวกแร็คพวงมาลัย บางทีน้ำมันเพาเวอร์สกปรกจึงทามให้มีเศษฝุ่นผงไปเสียดสีกะแร็คพวงมาลัย จึงทามให้ออกอาการ ควรทามความสะอาดทั้งระบบ เพราะรถรุ่นนี้ปกติพวงมาลัยจาเบามากๆ แระม่ายมีระบบที่ว่าจอดอยู่กะที่พวงมาลัยจาเบาพอขับเร็วขึ้นพวงมาลัยจาหนักเหมือนรถยุโรป แต่ก้อม่ายเบาจนน่ากลัว อย่างที่สอง ก้อจามีพวกลูกหมากช่วงล่างทั้งหน้าแระหลังทั้งหมดกะช๊อคอัพที่เสื่อมสภาพ,สปริงที่หมดสภาพปัยแระ เพราะมานล้าแระรองรับน้ำหนักรถมานานหลายปี ทางแก้ควรตรวจทั้ง 2 อย่างก่อน หากมีงบเหลือถึงจะมาเปลี่ยนสปริงทีหลังโดยการเทียบเอา อย่างที่สาม อาจเปนที่ยางบวมหรือหมดสภาพกะต้องเอาล้อมาถ่วงใหม่ โดยการถ่วงล้อแบบจี้ที่ตัวรถโดยที่ม่ายต้องถอดล้อ การตรวจเช็คควรให้ช่างเค้าดูเรื่องยางก่อนเปนอันดับแรก ต่อมาถึงจามาถ่วงล้อทีหลัง หากต้องเปลี่ยนยางใหม่เค้าจาถ่วงล้อให้เรยในคราวเดียว ปัยแระ จบ...

5. ake_neay

ake_neay Member Member

142
    2
    18
    ขอตอบข้อ 3 ละกัน ยางน่าจะบวมอะครับ
    อันนี้เป็นบ่อย อิอิ

6. nong_acc88

4,280
    13
    38
    เจ้าของกระทู้หายไปเลย

7. Ake_AC

4
    0
    0
    เครื่องเดิมครับ แต่ทำลูกมาครับ

8. Ake_AC

4
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่.... เรื่องแร็คก็เปลี่ยนแล้วครับ (เปลี่ยนแค่บางตัว)ก็ดีขึ้นไม่มากครับ เรื่องโชค ช่วงล่างก็ทำแล้วครับ ก็ดีขึ้นครับเงียบขึ้น ตอนนี้เท่าที่เช็ครถดูตอนที่รถสั่นไม่แน่ใจครับว่า สั่นที่เครื่องหรือยาง หรืออะไรอื่นๆ แต่ผมว่านะจะสั่นที่เครื่องอ่ะครับ ตอนนี้มันจะสั่นรอบเครื่องที่ 3000 อ่ะครับ แระก็สั่นตลอดตั้งแต่ความเร็ว 100 ขึ้นไปอ่ะครับ... เป็นไปได้ไมหครับว่า รถผมใช้แก๊สตลอดเลย สตาร์ทก็แก๊ส แบบว่าไม่ใช้น้ำมันเลย เลยทำให้พวกวาวล์ ลูกสูบ อื่นที่ เดินไม่เรียบเพราะมันไม่มีมีน้ำมันมาหล่อลื่นตอนแรกอ่ะครับ.. หรือมันเป็นที่ยาง ยางผมก็ยังใหม่อยู่เลยอ่ะครับ.. ยางเดิมเลย... แต่ตอนนี้กระจกขึ้นลงลำบากมาก..อืดมากเลย.. ทำไงให้หายได้ครับ ลองใช้น้ำยาหล่อลื่นฉีดแล้ว..ไม่หายอ่ะครับ...

9. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    ลองดูรางของกระจกและรางยกกระจกที่อยู่ในประตูนะด้วยครับ

10. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ลองดูยางแท่นเครื่องทุกตัวว่าฉีกขาดรึปล่าว ส่วนที่ว่าใช้แก๊สตลอดเวลานั้นซึ่งก้อน่าจาเปนปัยด้าย เพราะปกติเค้าติดกะดับเครื่องต้องสวิทช์มาใช้น้ำมันทุกครั้งเสมอ รถที่ใช้แก๊สนั้นเครื่องจาเสื่อมสภาพเร็วกว่าปกติ อันเนื่องมาจากแก๊สเปนมวลอากาศเบาที่ม่ายมีน้ำมาเปนส่วนผสม จึงทำให้การสันดาปหรือการจุดระเบิดของเครื่องยนต์ทำงานนั้นร้อนมากกว่าปกติ จึงควรใช้เฉพาะน้ำมันเครื่องที่ใช้กะแก๊สโดยตรง ม่ายควรใช้น้ำมันเครื่องที่ใช้น้ำมันอยู่เดิม เพราะน้ำมันเครื่องรถใช้แก๊สนั้นมานจามีส่วนผสมเข้าปัยชดเชยให้เครื่องนั้นม่ายร้อนมากแระลดการสึกหรอน้อยลง ส่วนเรื่องกระจกนั้นนอกจากราง,ยางขอบกระจกแร้วควรเปลี่ยนมอเตอร์กระจกไฟฟ้าด้วย เพราะมอเตอร์มีกำลังต่ำลงหรือม่ายมีแรงพอที่จายกกระจกขึ้นแระลง พอเปลี่ยนมอเตอร์เฟืองกระจกแร้วควรทำความสะอาดรางกระจกพร้อมทาจาระบีหล่อลื่นด้วย ส่วนยางขอบกระจกมีใหม่ก้อเปลี่ยนปัยเรยนะ จบ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้