สงสัยเกี่ยวกับสปริงโช๊คekใส่egดีไหม

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย อ็อด eg, 16 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อ็อด eg

อ็อด eg New Member Member

22
    0
    0
    รบกวนพี่ๆช่วยตอบหน่อยครับคือผมว่าจะเอาสปริงโช๊คของ ek มาใส่ eg ของผม(4d)ถ้าใส่แล้วผลที่ออกมาจะเป็นอย่างไรครับจะแข็งขึ้นมากไหมและจะเกาะถนนขึ้นไหมครับแบบว่าตอนนี้เหมือนปริงหลังของเดิมของผมมันเริ่มไม่ไหวพอกระแทกที่เหมือนสปริงไม่ซับแรงกระแทกเลย(ความรู้สึกเหมือนขับกระบะโหลดอะครับ)แล้วถ้าใส่แล้วดีขึ้นราคาสปริงโช๊ค ek มือสองที่เชียงกงประมาณเท่าไรครับ

2. atistan

atistan New Member Member

80
    0
    0
    เท่าที่ทราบสปริงหลังek ใส่กับegได้(นิยมใส่กันเพราะสปริงหลังegมันย้วยแล้ว)ใส่แล้วสูงขึ้น+แข็งขึ้นนิดหน่อย ราคาที่ 0 ประมาณ800- ส่วนช๊อคไม่เหมือนกัน แต่สปริงกับช๊อคหน้าไม่ทราบจิงๆรอผู้รู้อีกที

3. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    ผมไปเปลี่ยนมาแล้วครับ หลัง ek 96 รถผมติดแก็สด้วย สูงประมาณ3นิ้วครับโชคkoni สปริงแข็งกว่าของegครับ

ส่วนด้านหน้า สปริงไม่รู้ว่าเปลี่ยนใส่ได้รึป่าว แต่โชค ใส่กันได้เลยครับ
    ปล.ราคาสปริงหลัง เส้นละ 316 บาท รวมvat แล้วครับ

4. focals

focals New Member Member

157
    2
    0
    ตามนั้นสปริงหลัง ek ใส่ได้เลย

5. อ็อด eg

22
    0
    0
    ขอบคุณมากครับถ้าผมใส่แล้วต้องเอาสเป็คเซอร์ที่ลองหัวโช๊คออกไหมครับ(ติดแก็สแล้วท้ายห้อยช่างก็เลยหนุนเอาไว้ให้สูงขึ้น)และก็เชียงกงที่ปทุมวันจะมีของไหมครับ

6. GAME EG4D

188
    11
    0
    ผมว่าไม่ต้องหนุนหลอกครับ สปริงek เดิมๆใส่กับeg ติดแก็ส ของผมมันสูงตั้ง3นิ้วนะครับ จากยางถึงบังโครน
    หนุนไป มีหวังเป็น โฟร์วีลไดร์แน่นอนครับ

7. อ็อด eg

22
    0
    0
    ถ้าเป็นอย่างพี่game-annaบอกมันก็ต้องสูงจากตอนนี้ที่เป็นอยู่เกือบนิ้วแล้วถ้าผมใส่แล้วนำไปตัดสปริงแล้วอัพโช๊คให้เตี้ยลงมันจะสวยขึ้นแล้วแข็งมากไหมครับ(ถ้าใช้เป็นสปริงek)แบบว่าอยากให้ดูสวยด้วยครับ(ตอนนี้บังโคลนสูงกว่ายางเกือบ2นิ้ว)แต่เตี้ยกว่าหน้าประมาณ1นิ้ว

8. hayazseyez

hayazseyez New Member Member

34
    0
    0
    ของผมก็เอาของ ek มาใส่(หลัง) ดีขึ้นทันตาเห็น แต่+กับที่ผมติดแก๊สด้วย ดูสูงกว่าข้างหน้า 1/2นิ้วครับ

9. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    อย่าตัดสปริงเลยครับ ค่าความแข็งของสปริงมาดีๆอยู่แล้ว ตัดไปอาจส่งผลเรื่องสมรรถนะตามไปด้วยนะครับ:sad:

10. อ็อด eg

22
    0
    0
    ขอบคุณทุกคนมากครับๆๆๆๆๆๆๆ

11. GAME EG4D

188
    11
    0
    อย่าตัดเหมือนกันครับ ผมว่าลองใส่ดูก่อน ประมาณสัก1อาทิตครับ ถ้ามันสูงไปก่เลื่อนเบ้าโชคลง อันที่ต่ำลงกว่าเดิม นี้ไม่น่าจะมีนะครับ สปริงekแข็ง กว่า eg ครับ ไม่น่าจะต่ำลงกว่าเดิมที่เป็นอยุ่ครับ

12. banhan

banhan New Member Member

22
    0
    0
    :)โดยความคิดส่วนตัวของผมนะครับผมว่าสปริงของEKใช้ได้ดีนะครับและเป็นทางเลือกที่ดีอีกทางหนึ่งสำหรับท่านที่สปริงเก่ามันล้าหรือท้ายห้อย และถ้ายิ่งติดแก็สด้วยแล้วยิ่งไปกันใหญ่ สปริงของEK จึงเป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับผู้ที่ต้องการทางเลือกที่ประหยัด(ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น)สปริงของEK เวลาใส่จะสูงกว่าของเดิมประมาณ1นิ้ว(ถ้าใส่กับโชคเดิมของรถนะ) ถ้าเทียบกับสปริงเดิมมันจะทำให้หน้าทิ่มตูดโด่ง แต่ถ้าติดตังแก็สมามันจะพอดีกันทั้งหน้าและหลัง ความแข็งพอได้นะถ้าเทียบกับของเดิม แต่คงสูกับพวกโชคแต่งไม่ได้หรอกครับมันคนละฟิวกัน

13. อ็อด eg

22
    0
    0
    ที่ร้านแถวบ้านผมเขาไม่แยกสปริงขายพี่ๆช่วยบอกหน่อยครับหาได้ที่ไหนที่แยกขายแต่มีร้านหนึ่งเขาบอกถอดมาจากตาโตแต่ไช่สปริงแท้ดูที่ก้านสปริงมีพิมพ์ว่า RSR*2000แล้วก้านสปริงก็ใหญ่กว่าแต่ความยาวเท่ากันพี่ๆว่าใช้กันได้ไหมครับ

14. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    RSR นั้นเป็นสปริงแต่งแล้วครับ

ถ้าจะเบิกสปริง EK ของใหม่ ลองโทรไปร้านนี้ดูครับ เป็นร้านอะไหล่ฮอนด้า (แท้ เบิกศูนย์ฯ อยู่แถววัดลาดพร้าว) ร้าน YSC 02-931-6992 ส่วนของมือสองผมไม่แน่ใจเหมือนกัน หรือไม่ลองเข้าไปบอร์ดซื้อขายใน EK Group ใน rcweb นี้ก็ได้ครับ อาจจะมีขาย

:)

15. banhan

banhan New Member Member

22
    0
    0
    อยู่แถวไหนละครับถ้าแถวรังสิตก็มีร้านบางไผ่ กับพลวิวัตน์ แต่ความจริงเบิกศูนย์เลยก็ได้ครับราคาไม่แพงอย่างที่คิดประมาณ600-800ร้อยเองครับไม่แนะนำมือสองนะครับเพราะไม่รู้ว่าสปริงมันล้าหรือทรุดมังรึเปล่านะครับ

16. อ็อด eg

22
    0
    0
    ใส่มาเรียบร้อยแล้วครับดีขึ้นมากจริงๆแล้วสปริงหน้าละครับใช้กันได้ไหม

17. สปริงของ EK สามารถใส่แทนสปริง EG ได้ทั้งหน้า-หลัง และแข็งกว่า EG นิดหน่อย และสูงกว่าประมาณ 1 นิ้ว

18. Monsir94

Monsir94 New Member Member

14
    0
    0
    ถามนิดนึงครับ ที่บอกว่าเบิก0 ได้ ต้องไปซื้อที่0 ฮออนด้าอย่างว่าเดียวรึป่าวครับ
    หรือว่าร้านอะไหล่รถทั่วไปมีมั้ยครับ

19. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ที่ศุนย์เลยครับ

20. Monsir94

Monsir94 New Member Member

14
    0
    0

ขอบคุณครับผม

21. NoToH

NoToH New Member Member

179
    3
    0
    ถ้าไม่อยากซื้อศูนย์ ก็ซื้อที่ร้าน YSC แถววัดลาดพร้าวก็ได้ครับ อะไหล่ฮอนด้าเหมือนกัน เบอร์อยู่ด้านบนครับ

22. DEN_CHALONGKRUNG

DEN_CHALONGKRUNG New Member Member

6
    0
    0
    ใส่กันได้ดีครับ เคยใช้อยู่

23. kksaweang

kksaweang New Member Member

10
    0
    0
    รถผม EG4D เคยเปลี่ยนสปริงของใหม่ทั้งชุดเนื่องจากสปริงเดิมมันทรุด ไปตาม กาละ เวลา ซิ้อจากร้านอะไหล่ จะได้สปริงหลังของ EK มา อย่างหนึ่ง ก็เพราะราคาสปริงหลังของ EG ราคาจากศูนย์ แพงกว่า ของ EK ด้วยครับ ใส่แล้วท้ายโด่งนิดหน่อย แล้วตอนนี้ ติดแก้สเข้าไปด้วย พอดี กัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้