ในที่นี้ ใครพอจะเชี่ยวเรื่องแก๊สหรือใช้LPG ติดใต้ท้องอยู่บ้างครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย bootrunner, 24 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    ผมมีปัญหาเรื่องเอาน้ำร้อนที่จากจุดไหนมาเข้าหม้อต้ม พอเข้าแล้วน้ำร้อนออกไปเข้าตรงไหนของเครื่องยนต์

แล้วมีกปากคาบิว ใส่แล้วทำไมมันสูงกว่าเดิมมากเลย ไม่ทราบว่ามีแบบเตี้ยๆไหม ไม่งั้นใส่ค้ำโช้คไม่ได้เลย

ขอดูรูปการติดตั้งถังแก๊ส และการย้ายท่อไอเสียด้วยครับ

ผมจะลงมือทำเอง

2. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    เปิดฝากระโปรงมองจากด้านหน้ารถครับ แล้วมองลงไประหว่างเครื่องกับท่อไอดี บริเวณท่อไอดีด้านล่างสุด จะมีท่อน้ำต่อมาจากหลังวาล์วน้ำ ให้ตัดต่อท่อยางน้ำเลี้ยงหม้อต้มเข้ากับท่อนี้ได้เลยครับ ส่วนมิกเซอร์ ของผมก็สูงครับ ต้องต่อน๊อตตรงกลางกรองอากาศขึ้นมาอีก มองแล้วไม่น่าจะใส่ ค้ำโช๊คได้ครับ ถ้าจะทำจริงๆ ลองถอดไปให้โรงกลึงแก้ไข หรือทำใหม่ ให้น่าจะได้ แต่รูมิกด้านในต้องเท่าเดิมนะครับ ส่วนรูป ลองดูกระทู้นี้ครับ :) http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=606511

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มีนาคม 2009
  3. bootrunner

211
    5
    0
    เข้าใต้ท่อไอดี?
    ตรงไหนครับ รบกวนช่วยถ่ายรูปให้ผมดูหน่อยครับ ที่ท่อไอดีผมเห็นที่เสียบท่อน้ำแค่สองที่เองครับ แล้วมันก็มีท่อน้ำมันเข้าหมดแล้ว ผมเลยหาทที่เสียบท่อน้ำร้อนที่กลับมาจากหม้อต้มเข้าเครื่องไม่ได้ครับ

4. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    ของแบบนี้ทำเองเสี้ยวแทนจัง มันอันตรายนะคร๊าบบบ เป็นห่วง

5. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    :D...มาเชียร์
    ผมเครื่องหัวฉีดให้ร้านติด เลยบอกไรไม่ได้คับ

6. bootrunner

211
    5
    0
    บริเวณท่อไอดีด้านล่างสุด จะมีน๊อตอุดรูน้ำไว้

อยู่ตรงไหนครับ ผมไปลองก้มหดูแล้ว ไม่เจอครับ ขอดูรูปตำแหน่งของน๊อตตัวนี้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

7. เทคนิคการวางถัง LPG ใต้ท้องตามข้อกำหนดกรมการขนส่งทางบก
    (1/8/2551)

ห่างจากกันชนสุดท้ายไม่น้อยกว่า 35 cm

ห่างจากแนวท่อไอเสียไม่น้อยกว่า 10 cm

ต้องมีแผ่นเหล็กกันถัง

ภาพด้านข้าง

มีส่วนเว้าให้สามารถมองเห็นแผ่นป้ายถังได้

ควรจะใช้ถังขนาดพอดีกับรถที่ใช้ติดตั้ง และควรจะเป็นถังรุ่นไม่มีขาครับ จะติดได้สวย

GasThai.com ขอขอบคุณ ผู้สนับสนุนถังในการทดสอบติดตั้ง

8. ต่อๆๆๆๆๆๆๆๆ

9. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    ข้อมูลขนาดถัง สำหรับท่านที่จะติดครับ

ลิตร (L) เส้นผ่านศูนย์กลาง * ยาว(หน่วยเป็น mm) หนัก(kg)

ขนาดถัง มัลติวาล์ว สหมิตร
    48.0 L 300 mm * 766 mm หนัก 18.5 kg
    58.0 L 326 mm * 788 mm หนัก 22.0 kg
    58.0 L 320 mm * 809 mm หนัก 21.5 kg

ขนาดถัง Super Save
    48.0 L 296 mm * 786 mm หนัก 20.2 kg
    58.0 L 320 mm * 793 mm หนัก 21.2 kg

ขนาดถัง OPD Magnate
    36.0 L 250 mm * 870 mm
    48.0 L 300 mm * 788 mm
    55.0 L 320 mm * 759 mm
    58.0 L 320 mm * 804 mm

10. tuta

509
    70
    0
    ขอบคุณ chakrapan มากๆครับ ไปวัดมาได้ 36 เซน หวุดหวิดเลย

สำหรับใครที่ยังไม่ตรวจ หรือเคยตรวจไม่ผ่าน มีข่าวดีครับ
    18 เมษา ระยะห่างกันชน จะเปลี่ยนแปลงเป็น 20 เซนติเมตรครับ

ดาวโหลดเอกสารชี้แจงข้อมูลได้ในไฟล์ PDF คร๊าบ
    หรือ http://www.gasthai.com/article/html/459.html

11. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ขออภัยครับ จำผิดรุ่น ที่บอกไปเป็นวิธีต่อน้ำของ BIG M เครื่อง Z20 ครับ ส่วนของ NV
    รบกวนกลับไปอ่าน ความเห็นที่ 2 ด้านบนอีกรอบครับ แก้ไขให้ใหม่แล้ว ไม่เข้าใจโทรถามได้
    เบอร์โทรอยู่ทางซ้ายครับ ให้อภัยคนแก่ หลงๆ ลืมๆ ด้วยครับ :eek::eek::cry::cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มีนาคม 2009
  12. tuta

509
    70
    0
    ถ่ายได้เท่านี้อ่ะครับ PDAกล้อง2ล้าน แต่ไม่มีแฟรช :(

13. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    :D:D.....หม้อแนววววววววๆๆๆๆๆ

14. tuta

509
    70
    0

แนวตั้งจ้า หุๆ เค้าบอกว่าเงียบดี :)

15. tuta

509
    70
    0
    มีสมาชิกโทรมาถามเรื่องขนาดถังที่เหมาะสม

ขนาดถัง OPD Magnate
    36.0 L 250 mm * 870 mm
    48.0 L 300 mm * 788 mm
    55.0 L 320 mm * 759 mm
    58.0 L 320 mm * 804 mm

จากที่ทำมา จะเจอปัญหา2เรื่อง จริงๆก็ไม่ได้เกี่ยวกับการใช้งานหรอก
    แต่เป็นปัญหาในการแจ้งจดลงเล่ม (จะต้องทำให้ถูกระเบียบ)
    1.ระยะห่าง ระหว่างถังและท่อพักปลาย (ความยาวของถัง จะไปเบียดท่อพักปลาย) ถังยิ่งสั้นยิ่งดี
    2.ระยะห่างของถังและกันชน จะต้องห่างอย่างน้อย 35 เซนติเมตร
    (ระเบียบใหม่ห่างกันชน 20 เซนติเมตร ซึ่งไม่แน่ใจว่าจะเริ่มใช้เมื่อใด)
    อุปสรรคคือดันถังเข้าไปแล้ว จะไปชนท่อน้ำมัน(ท่อใหญ่ๆที่พาน้ำมันลงถัง) ดันถังไม่เข้า เพราะติดท่อนี้แหล่ะ
    หากถังสั้นจะทำให้สามารถติดตั้งถังได้ลึกมากขึ้น ระยะห่างกันชนก็จะมากขึ้น

จากที่ติด48ลิตรมา ระยะห่างระหว่างถังและกันชนวัดได้ 36 เซน และต้องย้ายท่อไอเสียเป็นแบบแนวตั้ง

ผมว่าขนาดถัง 55 ลิตรจะเหมาะสมที่สุดสำหรับการติดตั้งใต้ท้อง
    -ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางของถังนั้นต่างกันเพียง 20mm ไม่เป็นปัญหาครับ
    -ถังสั้นที่สุด เพียง 759 mm ทำให้ถังสามารถเข้าไปได้ลึกกว่า
    -เมื่อถังเข้าไปได้ลึก ระยะห่างด้านท้าย(กันชน)ก็จะมากขึ้นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้