ถามาหน่อยครับ ถ้าวางเครื่อง RB 25 ไม่โบ อะไหล่หายากไหมครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 3sgte, 24 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    พอดีว่า ใช้ เซฟ ครับที่บ้าน ใช้นะ จะวางเครื่องใหม่อะ เป็น RB 25 ไม่ โบเพื่อน ๆ พี่ๆ ท่านใดเคย ใช้เครื่องตัวนี้ บ้างไหม ครับ
    เเบบ เป็นรุ่นไหน บ้างครับ มีข้อดี ข้อเสียอย่างไร บ้าง
    อะไหล่หายากไหม ช่วยตอบหน่อยครับ

2. 3sgte

464
    26
    0
    ไม่มีใคร รู้หรอ

3. 3sgte

464
    26
    0
    สงสัย กระทู้เราจะไม่เป็นจุดสนใจ

4. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    อัพให้คับ

ตอนนี้ ใช้ 25โบ

ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรคับ

รอผู้รู้มาตอบคับ

อัพให้คับ^^

5. 3sgte

464
    26
    0
    แล้วตัวไม่โบ เป็นไง บ้างอะ

6. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    อัพ ให้ คับ

7. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    อยากจะช่วยตอบแต่ก็ไม่เคยใช้ตัวไม่โบ รู้แต่ว่าอะไหล่ส่วนใหญ่ใช้กับตัวเทอร์โบได้ ผมว่าวางตัวเทอร์โบเลยดีกว่าคนใช้กันเยอะดี อะไหล่บาน ส่วนตัวกับ rb25det ผม ใช้มาพักใหญ่แล้วก็ไม่เคย ทรยศ เลย

8. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    อะไหล่หาไม่ยากครับผม เอาจริง ๆมีpart
    สั่งเบิกได้จาก nissan แต่เขียงกงก็มีครับอะไหล่

9. note cefiro

note cefiro New Member Member

156
    9
    0
    มีคับ จะเอาอะไร มันหละครับ มีหมด

10. 3sgte

464
    26
    0
    คือว่า พ่อเคัาใช้อะครับ ถ้าจะให้ใช้ตัวเทอร์โบ เค้าบอกไม่ ชอบครับ
    ไอ้เครื่องตัวนี้มันมีกี่รู่น อะครับ เห็นพี่ที่บ้านเค้าไปถามราคา มา ราคา 22000 เองหรอครับ
    เเต่ที่ผมเคยถามราคามันอยู่ที่ 35000 เเหนะ

11. sup A31

sup A31 New Member Member

60
    4
    0
    ผมใช้ rb25โบ อยู่คับ
    จิงๆแล้วเครื่อง rb25,rb26 ตระกูลนี้ มีเทอร์โบหมดคับ และแยกรหัสออกมาอีกว่า เป็นเครื่องขับ 4 หรือ 2 เท่านั้น
    และก็แยกออกมาอีกว่า วางอยู่ในบอดี้ไหนของ SKYLINE รุ่น r32 r33 r34 มันเป็นสายพันธ์แรงแท้ๆคับ
    ผมว่าเครื่องพี่นะโดนทอดโบออกแน่เลยคับ rb25 ต้องมีเทอร์โบ
    อะไหล่หาไม่ยากคับ
    มีปัญหาอะไรเปล่า
    ที่ผมใช้ไม่มีปัญหาเลยคับ แต่ ต้องวายสายครบระบบเท่าไร ถ้าวายสายไม่ครบเรื่องระบบไฟอาการของมัน จะวิ่งไม่ดี กินน้ำมันมากๆ
    หรือแค่ท่ออากาศแตกหรือรั่วอาการจะออกทันที่คับ ถ้าทุกอย่างสมบรูณ์ วิ่งดีมาก
    ถ้าไม่มีเทอร์โบก็วิ่งได้คับสบายมากคับ มันก็วิ่งแบบ na น่าจะประหยัดน้ำมันดีกว่าเทอร์โบคับ เพราะ เทอร์โบกินน้ำมันนิดนึง ถ้าบูสเทอร์โบติดก็กินนำมันหน่อยละคับ
    เพราะมันเป็นเครื่องรถแรง อิอิอิอิอิอิ ขอบคุณคับ

12. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    ผมใช้ RB25DE อยู่ครับ ก็น่าจะเป็น 25ไม่โบ อย่างที่ว่า
    ดูงี้แล้วกันครับ ก็จะรู้เอง ว่าเป็น 25DE (ไม่โบแท้ๆ) หรือว่า 25DET ถอดโบออก
    ก็ดูที่รหัสเครื่องครับ ถ้าลงท้ายด้วย DET ก็ต้องมี Turbo แต่ถ้า DEเฉยๆ ก็ไม่มีโบครับ

ส่วนเรื่องอะไหล่ ถ้าเป็นอะไหล่ปกติธรรมดา เช่นปั๊มท์น้ำ สายพาน Timing กรองน้ำมันเครื่องไรงี้
    ก็ปกติครับ ใช้กับของรุ่น 24 Valve ที่เป็นตัว Topในบ้านเราได้เลย
    ส่วนอื่น ถ้าเครื่องไม่พัง ก้ไม่เห็นมีความจำเป็นต้งเปลี่ยน ผมเลยนึกไม่ออกว่าเรื่องอะไหล่ที่ต้องห่วงคือชิ้นไหนบ้างครับ
    ถ้าเป็นไดชาร์ต คอมแอร์ เชียงกงก็หาได้ครับ เอาลูกเก่าไปเทียบ แล้วก็ซื้อ น่าจะจบนะครับ

13. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0

เครื่อง 25 ไม่มี turbo ก็มีนะครับ สงสัยจะเข้าใจอะไรผิด
    ใน cefiro ตรงรุ่นในญี่ปุ่นก็มีเครื่อง rb25de ครับ
    rb25 ไม่ใช่ต้องมี turbo ทั้งหมด แล้วไอ้เครื่อง turbo
    ถ้าถอด turbo ออกเนี่ยวิ่งไม่เป้นแน่ครับ อาจจะวิ่งได้แต่
    คงไม่ไปไหนแน่ ๆแล้ว rb ไม่ได้มีวางแค่ใน skyline รุ่นเดียว
    นะครับ รถชับหลังหลาย ๆ รุ่นของ nissan ก้มีวาง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้