กองทัพ "มดดำ" บุกรถ ทำยังไงดีครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Vasuta.com, 21 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    กองทัพ "มดดำ" บุกรถ ทำยังไงดีครับ

ไม่ทราบเหมือนกันว่า มันบุกมาตั้งแต่เมื่อไร
    แต่วันไหนจอดรถตากแดดไว้ซักพัก แล้วมาขึ้นรถ
    จะเห็นเจ้ามดดำ หลายตัวมากๆ เดินไป เดินมา เต็มรถไปหมด
    ทั้งที่ประตู ในซอก ในหลืบ มุม ต่างๆ
    แม้นแต่ในคอนโซน

เดินอย่างเดียวไม่พอ เห็นหลายๆตัว คาบอะไรขาวๆ คล้ายไข่ด้วย

เจ้ากองทัพนี้มันลงหลักปักฐานในรถผมแล้วเหรอนี่

วันหยุดที่ผ่านมา เอา DDT ไล่ฉีด ทั้งงัด ทั้งแงะ คอนโซนต่างๆ
    ไล่ฉีดใต้พรม (เท่าที่จะแง้มได้)

อีกวันผ่านไป มันก็ยังมีอยู่

ไม่ทราบว่า จะไล่มันไปยังไงดีครับ

2. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    พวงมาลัยตาม 4 แยกครับ พวงโตๆซัก 2 พวง เอาที่สดๆหอมๆนะครับ

วางไว้หน้าคอนโซล มดจะกรูออกมากินน้ำหวานของดอกไม้ที่ร้อยเป็นพวงมาลัย

ทีนี้ก็ผ้าชุบน้ำกวาดเลยครับ

ทำแบบนี้ 2-3 รอบก็หมด

ถ้าตัวอื่นๆหมดแล้วแต่ตัวนางพญามันไม่ออกมา

ถึงตอนนั้นก็ค่อยหาจังหวะไปจอดเอาแดดเผารถครับ จะซักไบก้อนเสริมด้วยก็ได้

3. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    เผารถเลยครับ ตายยกรังแน่นอน :D

4. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    แนะนำเอารถลงไปแช่น้ำครับ
    ถ้าหาไม่เจอคงต้องรื้อภายในกันหล่ะครับ

5. FARR_AE92

FARR_AE92 New Member Member

106
    5
    0
    ผมก็เคยเป็นครับ เอารถไปทำสีมาแล้วอู่เอารถไปจอดใต้ต้นไม้มดดำมากันตรึม ผมเอาไบก้อนฉีด3วันติดกัน แล้วก็ล้างรถแทบทุกวัน ประมาณ1อาทิตย์มันก็หายไปครับ ลองดูครับ ล้างบ่อยๆผมว่าก็หายครับ

6. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ฉีดยาไล่ จอดตากแดด...........

7. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ผมก็เคยเป็นครับ หารังไม่เจอด้วย อยู่ๆวันนึงพี่แกจะเดินออกมาจากทางไหนบ้างก็ไม่รู้มาโผล่ตรงนู้นทีตรงนี้ที หงุดหงิดมากๆ..

ส่วนวิธีที่ผมใช้ก็คือ ล้างรถ(คาร์แคร์)บ่อยๆแทบทุกวันครับ แล้วก็ยอมจอดรถตากแดดร้อนๆไม่ต้องใช้ที่บังแดด ประมาณ 3-5 วันมันก็หายไปจากรถผมเลยครับ(มันจะน้อยลงไปเรื่อยๆ)

*ไบกอนหรือยาฉีดฆ่ามดแมลง อันนี้ไม่ค่อยอยากจะแนะนำให้ใช้อ่ะครับ พวกนี้มันจะเป็นสารตกค้างและอีกอย่างเราขับรถก็แทบจะเปิดแอร์ตลอด หรือว่าถ้าทนไม่ไหวจริงๆก็ลองหาที่มันไม่เป็นอันตรายต่อคนล่ะกันครับ

(ฆ่ามดในรถไม่ยากอย่างที่คิดครับ) :D

8. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    รถผมก้อเคยมี มดแดง ตัวเล็กๆๆ จอด ตากแดด มันก้อหาย ไป เอง แต่ มันจะชอบ อยู่ ในคอลโซน

9. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    แสดงว่าเจ้าของรถเป็นคนหวาน หรือ ชอบทำอะไรหวานๆบนรถมะครับ :D:D:D

10. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ตากแดดท่าจะดีครับ

11. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    พ่นไบกอน คนขับจะไม่ตายก่อนเหรอครับ จอดตากแดดแรงๆ น่าจะได้นะครับ

12. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    จอดตากแดดนานๆน่าจะได้ผลดีนะครับ

13. tAn78

tAn78 New Member Member

320
    2
    0
    ตากแดดอีก1เสียงครับ ทำมาแล้ว ง่าย ได้ผลชัวร์ ยิ่งแดดช่วง2-3วันนี้นะ ถ้ามันไม่ออกก็คงเป็นมดซุปเปอร์ฮีโร่แล้ว:cool:

14. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ขอบคุณทุกคำตอบครับ

โดยเฉพาะคุณพี่ VIP ที่แนะนำให้เผารถนะครับ หึหึหึหึ
    พอดี ไม่ได้แต่ง VIP เผาทิ้งซะก่อน -*-

civicvertu ถูกใจสิ่งนี้
  15. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ก๊าก ก ก

โอ้ว . . ไอเดียบรรเจิดแท้ 555+

16. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    เอาซันเจีียลงซักซองครับ ได้ยกมาตายยกรังแน่นอน

ผมเคยมีบุญได้เห็นนางพญามดก็ตอนที่เอาซันเจี่ยลงนี้ละครับ ตายหมดหลัง นางพญาหนี ^ ^

17. intayanno

intayanno New Member Member

34
    7
    0
    อาร์ท แอนท์ คิลเลอร์ ช่วยท่านได้

หาซื้อได้ตาม ซุปเปอร์มาร์เก็ตทั่วไป

เอาวางไว้ในรถแล้วมันจะขนอาหารพิษเข้าไปกินในรัง

ตายยกรังคับ

18. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    ไม่ว่าจะกระทำด้วยวิธีใด ก็ขอเอาใจช่วยให้มดหายไปจากรถท่าน จขกท.ด้วยนะคับ

เพราะผมก็เคยเป็นเห็นเเล้วมันหงุดหงิดน่ะคับ...

19. DUKE_68

6,189
    129
    63
    ฉีดยามันจะตายในรถครับ อาจมีวิญญาณสิง ตากแดด มันจะหนีออกมาครับ!

20. Kammy ka~

Kammy ka~ New Member Lady Member

761
    39
    0
    อีกวิธีนึงไม่อันตรายคะ เคยรู้มาค่ะ ใช้ การบูร ที่มันเปนถุงๆ หอมๆ อะคะ เอามาเสียบๆไว้ ตรงรูๆซอกๆที่มีมด อะคะ มดมันจะกัว หนีไปเลย ลองดูคะ หอมด้วย ปลอดภัยด้วยคะ :D

21. []i'c'e[]

[]i'c'e[] New Member Member

102
    6
    0
    มดดำ มีบ้าง บางทีร้อนๆมันชอบขึ้น วิธีป้องกันง่ายๆก้อ อย่าซื้อขนมไปกินบนรถ ดีสุด แต่ถ้าคนข้างๆอยากกิน ก้อต้องดู อย่าให้หก โดยเฉพาะใต้เบาะ เพราะเราจะมองไม่เห็น

รถเพื่อนผม เจ้าของชอบเอาของกินขึ้นไปกินบนรถ แล้วทำหก นานเข้าๆ วันดีคืนดี รื้อเบาะออกมา อึ้งเลยครับ เศษขนมใต้เบาะเพียบ เหมือนมีคนเอามาโรย กลิ่นนี่ไม่ต้องสืบ ขนมบูด+พรมอับ

ส่วนมากของผมจะเจอยุงมากกว่าครับ เวลาเปิดประตูตอนกลางคืนมันชอบแวบเข้ามา ขับๆอยู่ จะตบก้อไม่ถนัด

22. p'Error

p'Error New Member Member

237
    3
    0
    หายชัวคับ มดมันจะแห่กันมากิน ถ้าพี่รีบก็เอาผ้าชุบน้ำจัดการเลย หรือ รอมันกลับไปตายรัง

23. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    ของผม มดแดงอะโดนกัดปะจำเลย ไอ้ตุ๊กตา ที่นั่งข้างๆอะตัวดีเลย เอาโน่นเอานี่มากินตลอด ด่าก็ไม่ได้เพราะรถมัน เห็นแล้วแค้น ( ไม่ได้แค้นมดแต่แค้นมันนี่แหละถ้ามันไม่กินมดมันก็ไม่ขึ้นหรอกจริงมะ )

24. dogtown

dogtown New Member VIP

302
    9
    0
    ตอนผมโดนที่ honda summer fest เมื่อปีที่แล้วครับ โอ้ว เครียสอย่งแรง เยอะไปไหนเนี่ย เลยขับเข้าคาร์แคร์ให้จัดการให้รื้อให้หมดเลย แหล่มครับ หมดเลย

25. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ดีนะมดดำยังกัดไม่ค่อยเจ็บ

ผมเคยเจอมดตัวเล็กๆสีออกส้มๆ กัดโครตเจ็บเลย

26. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0

27. PeNg

PeNg New Member Member

14
    2
    0
    ซันเจี่ยเลยครับ ทีเดียวตายยกรัง

28. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ว่าแต่เจ้า ซันเจี่ย นี่มันคืออะไรเหรอครับ

29. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    มันก็เหมือนกันพวก Ant-killer ที่ขายๆตามโลตัสนะแหล่ะครับ

ที่พอมดกินแล้วตายไป พิษก็จะถูกสะสมในตัวซากมด แล้วด้วยสันดานมด

มันก็จะมาแบกเอาซากมดที่ตายกลับไปให้มดตัวอื่นที่รังกินต่อ ตัวที่กินต่อไปก็ตาย

หรือไม่ก็บางตัวที่ไม่ตะกละก็จะแบกเจ้าซันเจี่ยไปให้เพื่อนๆมันกินที่รัง

ก็จะได้รับชะตากรรม ตายยกรัง เหมือนๆกันครับ ตายเกือบหมดจนนางพญามัน

ต้องกระเสือกกระสนหนีได้เลย เอ่อ นางพญามันตัวใหญ่น่าต๊กใจเหมือนกันครับ

30. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    โอ้ว น่าสนใจ เดี๋ยวต้องไปหา....

ขอบคุณทุกๆท่านครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้