รถมีปัญหา.....ช่วยทีคับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย tiger บ้านนอก, 21 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    พอดีวันนี้รู้สึกรถจะผิดปกติคับ คือ เดินทางไป ตจว. ระยะทางไปกลับประมาณ 200 โล ขากลับวิ่งมาได้ประมาณ 50 โล วิ่งที่ 120 กม./ซม. รู้สึกรถจะอืดๆ ทื่อๆ บางครั้งก็เหมือนวูบลงแต่นิดเดียว

ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ความร้อนก็ไม่ขึ้น บูสก็ไม่ตกยังปกติดีอยู่....ตอนแรกนึกว่าเป็นที่กล่อง เลยลองปิดดู ก็ยังไม่หาย แล้วก็ขับมาอีก 20-30 โล ลองกดดูบูส รู้สึกมันจะรอแล้วบูสกับอัตราเร่งถึงมา เหมือนกับขับวีโก้ 2.5 อินเตอร์ (ซึ่งปกติจะไม่เป็นคับ กดปุ๊บ บูสกับอัตราเร่งก็มาเลย):confused::confused:

จะเป็นเพราะน้ำมันรึเปล่าคับ เพราะสี่ ห้าวันมานี่ ผมเติม B5 สลับกับดีเซลธรรมดาไปอยู่เหมือนกัน แต่ว่าแต่ก่อนช่วงน้ำมันแพงๆ ก็เคยเติม B5 อยู่หลายเดือนเหมือนกัน แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ:)

2. ไอ้เสือบุก

ไอ้เสือบุก New Member Member

515
    4
    0
    เติมบี5 ด้วยหรือครับเนี่ย

รถผมไม่เคยเติมของ ปตท. เลยนะครับ เติมแต่ V-POWER DIESEL ของเชลล์
    เพราะเคยเอารถไปเลี่ยนกรองน้ำมันมา ก็คุยกะช่าง ช่างเค้าบอกใช้ไบโอได้ แต่ไม่แนะนำครับสำหรับคอมมอนเรล

รอท่านต่อไปครับ

3. I-Max_Auto

I-Max_Auto New Member Member

2,012
    9
    0
    Up ไปคับ รอผู้รู้มาให้คำแนะนำดีๆคับผม

4. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
  5. I-Max_Auto

2,012
    9
    0
    up up

6. รอ กูรู มาตอบ :rolleyes:

7. Gasim

Gasim New Member Member

110
    2
    0
    Upๆ รอผู้รู้มาให้คำแนะนำครับ

8. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ไม่แน่ใจนะคับ พี่มุ่ย สงสัยอยากวาง 4 ดี- 56 แล้วมั้ง

9. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0

คงงั้นมั้งหมู......:cry::cry::cry:

ถ้ามันพังแล้วล่ะก้อ จัดแน่.....4d56:mad:

10. SR-Z

SR-Z New Member Member

595
    21
    0
    ดูที่ กรองน้ำมันเชื้อเพลิง ยังครับ

11. NuuAu

NuuAu New Member Member

649
    21
    0
    วางเจโบมั้ยคับ อิอิ

12. ตัดสินใจเลย

13. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    อย่าไปอคติ กับ ส่วนผสม ที่5%ของไบโอดีเซลครับ เหมือนเหล้าผสม น้ำ5หยด มันไม่มีผลหรอกครับ
    แต่ถ้าเติมแล้วไม่ค่อยได้ใช้รถ น้ำมันกับตัวไบโอ แยกตัวกัน ผมไม่เถียงนะครับ
    ทุกวันนี้น้ำมันดีเซล ทุกปั๊มและทุกชนิด มีไบโอดีเซลผสมอยู่อย่างน้อย2% ครับ
    อนาคตอันไม่ไกล หนีไม่พ้น บี5 อย่างแน่นอนครับพี่น้อง

14. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    กรมธุรกิจพลังงานมาตอบเองเลยครับ

15. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ช่วยรอด้วยคนอยากรู้ครับ

16. ไอ้เสือบุก

515
    4
    0
    เช่นกันครับ

17. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    คุน Mangtra ได้ไปอุด EGR มารึเปล่าครับ ลองเช๊คดูว่ามันทะลุรึป่าว

แล้วก้อ ถ้าเงินเหลือหน่อย ถอดหัวฉีดไปเทสครับ ว่ายังใช้งานดีหรือป่าว

ถ้ามันตันก้อหาหัวฉีดวีโก้ 3พันมาใส่ครับ 5555

18. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ความรู้ทั้งนั้น

19. ไอ้เสือบุก

515
    4
    0
    ตามกันต่อไป

20. I-Max_Auto

2,012
    9
    0
    ตามพี่ข้างบนมา

21. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    ศึกษาความรู้.......

22. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0

ข้อมูลเค้า แน่นจิงๆ

23. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    มาครับ

24. มหาลัย HLC ชิ๊ตตี้ อิอิอิอิ

25. ไอ้รถซา..หริ่ม

ไอ้รถซา..หริ่ม New Member Moderator VIP

1,238
    32
    0
    ยกเครื่องออก วาง 4 D 56 คัฟ :D:D:D:D:D

26. jo772

jo772 New Member Member

87
    0
    0
    ของผมเคยวิ่งไม่ออกครับกดสุดได้แค่ 120 เอง รถอืดมาก ของผมแอร์โฟล เสียครับตรงกรองอากาศ พอเปลี่ยนแล้วก็วิ่งเหมือนเดิมครับตอนนี้วิ่งได้ 165 ครับ (ได้เท่าเนี้ย)

27. tiger บ้านนอก

7,433
    22
    0
    ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้คำแนะนำนะคับ.....

แล้วจะลองตรวจเช็คตามคำแนะนำคับ

28. tiger บ้านนอก

7,433
    22
    0

ไม่ได้อุดคับ.....แล้วเทสหัวฉีดเท่าไหร่คับ

เดี๋ยวตามไปคับ....:sad::D

จะลองดูคับ...:)

แล้วก็รบกวนถามหน่อยนะคับ...เห็นเซทอินเตอร์มา โบเดิมรึเปล่า อินเตอร์ขนาดเท่าไหร่คับ
    กล่องใช้ตัวไหน แล้วหัวฉีดทำไหมคับ แล้วก็ทำที่ไหนคับ....โทษทีนะคับที่ถามเยอะไปหน่อย คือสนใจอยากจะเซทสเตปนี้อยู่ แต่ยังไม่รู้ผลมันจะออกมาเป็นยังไง กลัวจะทำแล้วเหนื่อยเปล่าน่ะคับ:):D

29. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    เป็นไงบ้างแล้วคับพี่
    หายป่วยยังเอ่ย

30. poo_sitth

poo_sitth New Member Member

37
    1
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้