เซ็นเซอร์หม้อน้ำ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Phantom_Art, 16 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Phantom_Art

Phantom_Art New Member Member

51
    0
    0
    พอดีว่าปีที่แล้วผมวางเครื่อง SR2.0 DE Low-port มาอ่ะครับ
    แล้วสังเกตว่าเกจความร้อนบนหน้าปัทรถมันขึ้นไม่เคยเกิน 1/4 เลย
    ก็ว่ามันเพี้ยนๆรึเปล่า หลังจากนั้นก็เลยซื้อ Water Temp มาติด
    ความร้อนที่หน้าปัทมันแสดงอยู่แค่ 1/4 แต่ที่ Water Temp มันโชว์ไปแถวๆ 90 องศา
    ตอนจอดอยู่นิ่งๆก็สังเกตจาก Water Temp ว่าความร้อนมันวิ่งไปเกือบๆ 100 พัดลมไฟฟ้ามันถึงเริ่มทำงาน
    แต่ตอนที่วิ่งฉิวๆ Water Temp มันก็โชว์ว่าอุณหภูมิหม้อน้ำมันอยู่ประมาณ 70 องศา ก็ปกติดีครับ
    แต่เป็นอย่างนี้นานๆเข้าตอนนี้ก็เริ่มมีอาการหม้อน้ำซึม ( มั้งครับ ) ไม่รู้ว่าซึมตรงไหน ขับๆไปสองวัน
    น้ำในหม้อน้ำก็หดไปสัก 200 cc
    เลยเริ่มไม่แน่ใจว่า ตอนวางเครื่องเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิมัน match กับคอนโซลรถรึเปล่า
    เลยเป็นสาเหตุที่ทำให้เซ็นเซอร์หม้อน้ำที่แสดงที่คอนโซลมันวัดได้ต่ำกว่าความเป็นจริง
    แล้วทำให้พัดลมไฟฟ้าเริ่มทำงานช้าที่อุณหภูมิสูงๆ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยคร้าบบบบ

2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    เป็นไปได้ตามนี้ครับ
    1.ค่าของเซ็นเซอร์ไม่ตรงกับหน้าปัท
    2.เซ็นเซอร์อาจชำรุดไปแล้ว
    ดังนั้นอาร์ทเองทำถูกแล้วครับที่ติดตั้ง water temp เพื่อสอบเทียบกันเองกับหน้าปัท
    แตอาร์ทเองก็ควรจะรีบหารอยรั่วครับ โดยอาจเติมน้ำยาสีเขียวเข้าไปในหม้อน้ำ พอมั่นรั่วออกมาจะเห็นคราบสีแดงๆ พอเอาน้ำพรมใส่จะเปลี่ยนเป็นสีเขียว แสดงว่ารั่วตรงนั้นครับ
    ส่วนเรื่องการทำงานของพัดลมไฟฟ้ามันถูกต่อกับสวิทช์ความร้อน ที่อาจเป็นค่า 93 องศาครับ
    มันนานาจิตตังครับว่าจะให้พัดลมทำงานยังไง หรือจะเลือกสวิทช์ความร้อนว่าจะให้ทำงานที่ 87 หรือ 93 องศา แล้วแต่เราชอบครับ

3. Phantom_Art

51
    0
    0
    เอ้อ แล้วจะหาเซ็นเซอร์ที่ตรงกับหน้าปัทได้จากที่ไหนอ่ะครับ ( แบบว่าไม่รู้จริงๆอ่ะครับ )
    แล้วอย่างที่สอง เราจะสามารถเซ็ทอุณหภูมิที่จะทำให้พัดลมไฟฟ้าเริ่มทำงานได้ยังไงเหรอครับ
    ว่าจะให้เป็น 93 องศา หรือ 87 องศา

4. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    เรื่องเซ็นเซอร์นี่หายากครับ
    แต่ถ้าเป็นผม ผมจะใช้ VR ปรับค่าจนมันโอเคแล้วพอครับ
    ส่วนเรื่องสวิทช์ความร้อน อาร์ทต้องเปลี่ยนเอาสวิทช์ฯที่ระบุอุณหภูมิที่ต้องการมาใส่เองครับ มีขายๆ

5. Phantom_Art

51
    0
    0
    ขอบคุณอีกครั้งครับได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว แต่ว่ามันต้องต่อตรงไหนอ่ะครับท่านพี่อ๊อด

6. Anankhet

1,282
    5
    38
    อันดับแรกต้องหาเซ็นเซอร์ให้เจอก่อน เพราะแต่ละเครื่องไม่ได้อยู่ที่เดียวกันครับ
    พอเจอแล้วก็หาทำเลเหมาะ คร่อม VR เข้าไปเลยครับที่สายสัญญาณ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้