เทคนิคในการเคลมประกันชั้น 1

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย WITSANOWA, 23 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    กรณีรถ 11 ปี แต่ยังประกันชั้น 1 ใครมีเทคนิค
    การเคลม โดยให้เบี้ยปรับขึ้นน้อยที่สุด หรือไม่ปรับเลยบ้างครับ

ปล. พวกเครม รอยขีดข่วน ถลอก รอบครับประมาณ
    นี้ครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับท่าน:D

2. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0
    ถ้าเครมมัน

มันก้อขึ้นเบี้ยครับ

ให้ดีก้อรวมๆๆเยอะๆเเล้วเครมทีเดียวครับ

3. AOD_BKI

AOD_BKI New Member Member

66
    4
    0
    ถ้าทำประกันต่อเนื่อง 11 ปี สงสัยจะประวัติดี เคลมได้ครับรอบคันอาจจะไม่มี Excess เพราะประวัติดี ประกันเขาคงอนุโลมให้ครับ
    ส่วนเรื่องเบี้ยอาจจะถูกหักส่วนลดลงจาก 50%หรือ40-30%ของปีต่อไปอะไรประมาณนี้ครับ

4. WITSANOWA

953
    23
    0
    แบบนี้ ก็เท่ากับขึ้นทีเดียวเพียบเลย สรุปมันก็ขึ้นตามราคา
    เคลมกระมั้งเนียะ แต่เบื่อตอนไม่มีรถใช้เป็นอาทิตย์ ...เฮ้อ
    ก็เลยไม่ได้เคลมสักที เรา

5. Rutt555

Rutt555 New Member Member

52
    7
    0
    เคยเคลมเมื่อปีที่แล้วครับ ตอนนั้นรถมีประกันชั้นหนึ่งประวัติดีมาตลอดได้ส่วนลดประวัติดีทุกปี เหลือเบี้ยปีสุดท้ายประมาณ 8พันกว่าบาท เมื่อปีที่แล้วแจ้งเคลมไป 2 ครั้ง พอดีไปเฉี่ยวมานิดหน่อยที่กันชนหน้า แล้วก็แจ้งทำสีรอบคัน มีที่ประตู 2 บาน ลิ้นหน้า พอมาปีนี้ ประกันแจ้งเบี้ย 13,xxx บาท บอกว่าเราเคลมในปีที่แล้ว เกิน200% ของเบี้ยเดิม ทำให้เบี้ยปีนี้แพง ผมจึงเปลี่ยนเป็น 3+ เรียบร้อยแล้ว เบี้ยประกันรวมพรบ. ประมาณ 6พันกว่าบาท
    เทคนิคเคลมคือถ้ารถเก่าๆแบบ ek เรา มีประกนชั้น1อยู่ก็คงเกือบปีสุดท้ายแล้วละ ที่ประกันจะรับทำชั้นหนึ่ง เพราะฉะนั้น ถ้าจะเคลม แนะนำให้เก็บรอบคันไปทีเดียวเลยจะได้คุ้มกับที่จ่ายมาตลอด ยิ่งใกล้หมดประกันต้องรีบเคลม ไม่ต้องเคลมครั้งเดียวก็ได้ แจ้งไว้หลายๆครั้งแล้วค่อยสะสมใบเคลมหลายๆใบไว้ซ่อม ทีเดียวไม่เสียเวลา แต่รู้สึกว่าใบเคลมจะมีอายุ 1 ปี นับจากวันแจ้งนะ ถ้าจำที่พนักงานบอกมา

6. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    เท่าที่ สอบถามตัวแทน + อู่ มานะครับ เด๋วนี้ประกันเขาเข้มงวด มาก ๆ
    กรณีการเคลมแบบไม่มี คู่กรณี ถ้าไม่มาก(ไม่เกินเบี้ยที่จ่ายไป) ก็ไม่เสียค่า ส่วนร่วม
    หรือบางที่ เช่น AIG อันนี้ ประสบการณ์ เคลม รอบคันไป 2 รอบ เสียครั้งสุดท้ายครั้งเดียว 2000

เบี้ยขึ้นกระฉูด

เห็นด้วยกับอันนี้คับ

7. WITSANOWA

953
    23
    0

8. ninesine

ninesine New Member Member

20
    1
    0
    ขอร่วมด้วยน่ะครับ

พอดีผมเปิดใบเคลมชั้น1ของ เทเวศไว้ ประมาณ 7 ชิ้นอะครับ แต่ยังไม่ได้ทำ(กะหาของแล้วทำทีเดียว) คิดว่าไม่ทันแน่ๆน่าจะหมดอายุก่อนเลยคิดว่าถ้าเอาใบเคลมไปเอาเงินสดออกมาจะได้ไหมครับ

9. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    ของผมชั้น1พึ่งหมดไป 19มีนานี่เองครับ ตอนนี้ต่อเป็น 2+ แทนเเล้ว ราคา 8900 บาท คุ้มครองไฟไหม้กับรถหาย 250000 บาทครับ(ส่วนเรื่องประกันของอะไรนั้น ให้เราไปคุยกับอู่ที่เราเข้าไปทำประจำดูว่า ว่าประกันของอะไรเครมง่าย บ้าง)

ล่าสุดก็เครมไปหน้าไป2ข้างครับได้ของใหม่เบิกศูนย์เลยครับ เเล้วก็เครมสีรอบคัน เบี้ยประกันชั้น1ของใหม่มา เพิ่มจากเดิม 40 เปอร์เซ็นเลยครับ หุหุ

10. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    มีคำแนะนำจากคนข้างใน บ.ประกัน ว่าให้ทยอยเคลมเดือนละ2-3รายการถ้าไม่
    มีคู่กรณีจะไม่เสียค่า excess คับ
    :D

11. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ไม่ทราบว่าชั้น1 บริษัทอะไรครับถ้าเป็นบ.สินมั่นคงผมเคลมให้อนุโลมexcesยsให้ครับ
    ส่วนในการเคลมแต่ละปีถ้าไม่เกิน200%ของค่าเบี้ยในปีนั้นถ้าประวัติดี50%ถ้าปีต่อไปก็จะเหลือ40%
    แต่ถ้ามีการเคลมในปีนั้นเกิน200%เบี้ยประกันก็จะกระโดดมาเป็นเบี้ยตัวแรกเลยถ้ายังนี้แนะนำให้หา
    บริษัทใหม่ดีกว่าครับ แต่ว่ารถรุ่นเราเขาอาจไม่รับทำประกันภัยชั้น1กันแล้วจึงต้องพึ่งประเภท2,3พิเศษครับ
    แต่ถ้าเป็นประกันปี52จะเคลมลำบากกว่าเก่าเนื่องจากกรมออกกฎมาถ้าบาดแผลการเกิดเหตุไม่ชัดเจน
    ให้เก็บเหตุการละ1000บาทเช่นรอยขีดข่วนเบียดกิ่งไม้ หินกระเด็นใส่เป็นต้น
    ไม่เข้าใจตรงไหนยินดีให้คำปรึกษาครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มีนาคม 2009
    Oryor ถูกใจสิ่งนี้
  12. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ถูกต้องคับ เวลาเฉี่ยวชน แจ้งขอใบเครมไว้ เก็บไว้จนได้หลายๆชิ้น ค่อยส่งซ่อมทีเดียว จะเปลี่ยนสีเลยก็ได้ แต่ต้องมีใบเคลมครบทุกชิ้นนะ ถ้าชิ้นไหนไม่ได้เครม ชิ้นนั้นคุณก็จ่ายกับทางอู่ที่ทําสีเอง

ประกันเดียวนี้ถ้าไม่มีคู่กรณี เสียค่า เอ๊กเซส เกือบทั้งนั้นเลยคับ

13. WITSANOWA

953
    23
    0

กรุงเทพประกันภัยครับ ทำบริษัทนี้มา 11 ปีแล้วครับ
    ตอนนี้ประวัติดี 40 เปอร์เซนต์ครับ อื่น ๆ 15 เปอร์เซนต์ครับ
    ทุนประกัน 248000 บาท รวมส่วนลด 626 บาท ขับคนเดียว
    ตอนทำล่าสุด ปีที่แล้ว ราคา 7783 บาท บวก แวท เป็น 8327.81บาท

แนะนำด้วยครับ ที่อยากทำ มี หูช้าง 2 อัน ประตูซ้ายหลัง กับ
    ขอบซุ้มล้อ อย่างละคืบ มือ กับ ลักยิ้ม ตรงมือเปิดประตูหลัง จุดเล็ก
    นิดเดียวครับ

มีเทคนิคแนะนำไหมครับ

ขอบพระคุณมากครับ:D

14. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ไม่ทราบว่าหูช้างนี้คือกระจกใช่ใหมครับ
    ยังไงโทรมาสอบถามได้089-4934001เอิร์ทครับ
    เพราะจะได้เข้าใจตรงกันครับยินดีให้คำปรึกษาครับ

15. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    ขอเสริมคับพี่ ถ้ายอดเคลม รวมเกินยอด เบี้ยที่จ่าย ส่วนใหญ่จะเรียกเก็บคับ

16. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    ค่อย ๆ เคลม จนครบ แล้วทำทีเดียว

เคลมแต่ละครั้งอย่าให้เกิน 4 ชิ้น

ถ้าแผลแต่ละแห่งใกล้กันก็รวมกันได้

ถ้าอยู่ไกลกัน คงต้องเคลมแยกครั้ง

ใบเคลมถ้ายังคงทำกับ บ.ประกันเดิมอยู่ ก็สามารถใช้ได้

ประกัน 1 ที่ทำในปี 2551 ยังคงใช้เงื่อนไขเดิม

แต่ถ้าทำใน 2552 จะเข้าเงื่อนไขใหม่ เก็บแอคเซสทุกครั้งที่ไม่สามารถแจ้งคู่กรณีได้

แต่จะลดลงจากเดิมที่เก็บ 2000 คงเก็บ 1000 ต่อครั้ง

ส่วนรายละเอียดมากกว่านี้รบกวนหลังไมค์ ยินดีให้ความกระจ่าง

17. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    กรุงเทพประกันภัยเคลมไม่ยากครับ1-2ปีที่
    แล้วผมใช้และเคลมทั้งคันเลยเพิ่ม 2,500 ปกติจะไม่เสียแต่ปีนั้นเคลมบ่อยมาก
    ๆ ถ้าอยู่ฝั่งธนแนะนำอู่ 28 การาจ นะไม่ต้องสำรองจ่ายเพราะเป็นอู่ในเครือกรุง
    เทพประกันภัยงานออกมาดีครับเวลาพ่นมีสแกนสีด้วยชนนิดชนหน่อยสีจะไม่
    กระเทอะหลุดง่ายๆ ผมทำมาแล้วปีกว่ายังใสๆเลยไม่ได้โฆษณานะแนะนำอู่ดีๆ
    ให้เพื่อนสมาชิกครับ
    :D

18. WITSANOWA

953
    23
    0

เป็นไปได้เหรอครับ เคลมทั้งคัน ขึ้นเบี้ยแค่ 2500 บาท ของ
    ผม เคลมกระจกหน้า ยังขึ้นเท่าราคากระจกเลยครับอึม กรณีของคุณ
    มีคู่กรณี และเราเป็นฝ่ายถูกส่วนใหญ่หรือเปล่า ที่เคลมรอบคันอะครับ

แล้ว อู่ที่ว่าอยู่แถวไหนคับ เคย ใช้แต่ A PLUS ตรงถนนเจริญราษ
    เกือบถึงสาธรอะครับ

19. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    2500 น่าจะเป็นค่าแอคเซสที่ประกันเรียกเก็บ

เบี้ยคงจะเพิ่ม ต้องดูว่าเกิน 200 % ไปเท่าไหร่

20. birdsum

birdsum Active Member Member

420
    36
    28
    ของผมใช้ของกรุงเทพประกันภัย ให้อู่เคลมให้ โดนเบี้ยกระจาย - -"

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้