น้ำในหม้อน้ำหายตลอด

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย shrek, 26 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. shrek

shrek New Member Member

2
    0
    0
    เปิดหม้อน้ำตอนเช้ามองไม่เห็นน้ำเลยครับ ทุกเช้าเลย น้ำหายไปเยอะครับต้องเติมตลอด ให้ช่างดูเค้าบอกเป็นกับรังผึ้งมันเก่ามากแล้ว มันหมดสภาพต้องเปลี่ยนใหม่ พร้อมฝาหม้อน้ำด้วย ก็จัดการเปลี่ยนไปครับ แต่ก็ไม่หายครับน้ำยังหายทุกเช้าเหมือนเดิมครับ โดยปกติผมขับน้อยมากจากบ้านไปที่ทำงานประมาณ3 โล ไปกลับก็6โล แต่จอดที่ร้านจอดกลางแดดครับ ไม่รู้จะเกี่ยวหรือเปล่า ของผมเป็นเคื่องเดิมๆ คาบูครับ1500cc ให้ช่างคนอื่นดูเค้าบอกเป็นจากปะก็นฝาสูป หรือไม่ก็ฝาสูปมีปัญหา ทีนี้ขอถามว่าผมควรทำไงดีครับมันถึงจบ แล้วราคามันประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วช่างบอกว่าถ้าเป็นจากฝาสูบ หาอะไหล่ไม่มีแล้วต้องเอารุ่นอื่น มาแปลงเอา มันจะผลเสียอย่างไรมั้ยครับ ขอข้อมูลก่อนตัดสินใจด้วยครับ ลืมบอกไปครับว่า เกจ์ความร้อนปกตินะครับไม่ขึ้นสูง หรือเป็นเพราะไม่ได้ขับไกลครับ อีกอย่างมันชอบมีเสียง วี๊ดดด เบาๆดังเป็ระยะๆด้วยครับ และถ้าเป็นแบบนี้แต่ผมยังใช้ต่อไปจะเสียหายอะไรมากมั้ยครับ ร้ายแรงมากมั้ย (ไม่ได้ขับทางไกล)

2. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    ช่วยอัพคับ อยากรู้เหมือนกัน

3. AKANEMACHI

AKANEMACHI New Member Member

48
    0
    0
    อะไหล่ฝาสูบเยอะมากครับ ระวังโดนช่างฟันเอานะครับ อะไหล่มีเยอะแน่นอน
    อาจจะปะเก็นฝาสูบ รั่วหรือแตก รองดูพวกปั้มน้ำ ท่อน้ำ ครับ วาวน้ำด้วย

4. jate999

jate999 New Member Member

25
    0
    0
    ตามนั้นเลยครับ

5. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    เติมน้ำยาหล่อเย็นหรือเปล่าคับ(น้ำสีเขียว ๆ) ขับพักนึงแล้วลองจอดดูว่ามีน้ำหยด หรือ ซึมตรงจุดไหนบ้างหรือเปล่า

หลัก ๆ ก็เช็คตามท่อยางหลังเครื่อง ตรงสายพานจะมีปั้มน้ำอยู่อย่าสับสนกับน้ำแอร์นะคับ ลองเช็คเบื้องต้นดูก่อน ยังไม่น่ารีบฟันธงว่าเป็นที่ฝานะ

โทรมาปรึกษากันก่อนก็ได้คับ 086-5206657 หนึ่ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้