แนะนำ Xenon ดีหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย suaii, 21 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. suaii

suaii New Member Member

66
    2
    0
    พอดีที่ร้านที่ใช้อยู่ ห่วยมากๆ บริการหลังการขายแย่มากๆ ใช้ไปไม่นานสีไฟ 2 ข้างก็ไม่เท่ากัน เวลาไปเคลม หน้าตาคนขายก็สุนัขไม่รับประทาน แถมเอาช่างไม่รู้เรื่องมาทำให้อีก ไฟ xenon ไม่ติดบอกว่าให้ไปวายริ่งสายไฟรถใหม่ งงกับมันจิงๆ อยากให้เพื่อนแนะนำร้านที่บริการหลังการขายดีๆ ของคุนภาพดีๆ ขอบคุนมากนะคับ

2. crown

crown New Member Member

549
    19
    0
  3. ร้านที่ไหนคะ จะได้ระวังไว้ จะไปติดพอดี

4. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เคยมีประสบการณ์แบบนี้เหมือนกันเลย

หาข้อมูลในเน็ท เห็นว่าร้านนี้มีคนติดตั้งเยอะมาก มีหลายสาขา
    ตั้งใจจะไปติดสาขาแถวบ้านแต่สาขาใหญ่บอกให้มาติดที่นี้ เพราะ
    ช่างฝีมือดี มีของให้ลองเยอะประกอบกันเป็นซีนอลรุ่นใหม่เล็ก บาง
    เบา กำลังไฟดี ก็เลยขับรถไปกลับเกือบร้อยโล ค่าทางด่วนต่างหาก

- ติดไปวันแรกไฟติดไม่พร้อมกัน ข้างนึงจะติดๆดับๆก่อนจะติดตลอด
    ร้านบอกว่าแบตไม่ดี ผมก็บอกว่าแบตเพิ่งเปลี่ยนมาให้เมื่อตอนก่อนเข้าทำ
    สีปลายเดือนธันวา (เป็นแบตแบบฟรีแมนเทนแน็ท) ไม่ต้องเติมน้ำกลั่น
    ขนาดทิ้งไว้เดือนกว่าๆสตาร์ดฉึ่งเดียวติด ช่างบอกว่าแบตผมไม่ดี:confused:

- ต่อมาก็บอกว่าสายไฟผมไม่ดี ให้ติดรีเลย์เพิ่มก็ติด อาการก็เหมือนเดิม
    คือ ช่างก็บอกว่าสายไฟของรถคงไม่ดี ประมาณว่ารถเก่า ปลั๊กไฟต่างๆ
    ของรถเริ่มเสื่อม ผมก็บอกว่าไฟฮาโลเจนเดิมๆไม่เห็นมันเป็นไรเลย เปิดก็
    ติดพร้อมกัน ช่างเขาบอกว่าไฟซีนอลมันใช้ไฟสปาร์คมากกว่า เชื่อเขาสิ
    เพราะเขาติดมาเป็นพันคันแล้ว!! ผมก็งงๆ รถเรามันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอ
    ว่ะเนี่ย รถถึงจะเก่าแต่ก็ซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดง แถมดูแลอย่างดี ช่างที่ทำ
    เคยให้ก็มีชื่อเสียงระดับประเทศ ระบบไฟ วางริ่งต่างๆก็ทำอย่างดี ไดร์
    ชาร์จก็ตั้ง 100 แอม แบตก็ใหม่ สายกราวด์ก็มี :mad:

- แต่ก็ซื้อกลับมาอีกชุด เพราะผมเข้าใจว่าอาจจะเป็นอาการปรกติของซีนอล
    ที่ต้องกระพริบๆก็จะติด ก็เลยจะเอามาติดให้กับรถอีกคันซึ่งเป็นรถเดิมๆ
    แต่ผมเลือกหลอดไฟผิดก็เลยขับอีกคันที่ว่าไปให้ร้านเขาติด ปรากฎกว่าคิด
    ตังค์ค่าติดอีก 300 บอกว่าเจ้าของร้านเขาก็ให้ผมราคานี้ ก็ติดไปพอกลับ
    มาถึงบ้านก็ลองเปิด-ปิดดูปรากฎว่าติดข้างเดียว ก็ลองเปิด-ปิดอยู่ 2-3
    ที่ก็ติดสองข้าง ก็ลองหาสาเหตุดูว่าเป็นอะไร สรุปเป็นที่บาลาสไม่ดี ก็เอา
    ไปเคลม สักพักหลอดก็สีไม่เท่ากันอีกก็เอาไปเคลมอีก

- ส่วนคันแรกที่เอาไปติดก็เจออาการเดียวกันคือ บาลาสไม่ดี เอาไปให้ร้าน
    ที่รับติดซีนอลแถวบ้าน เค้าเช็คให้ ลองให้ทุกอย่าง สรุปว่าบาลาสไม่ดี
    สปาร์คไม่ค่อยติด ต้องเปิดๆปิดๆให้ความร้อนถึงจุดมันถึงจะติด ไม่งั้น
    หลอดก็ติดๆดับๆอยู่อย่างนั้น หลอดไฟก็ค่า K ไม่เท่ากับที่เลือกเอาไว้
    เอาหลอดไฟของร้านแถวบ้านมาเทียบค่า K กันเลยปรากฎว่า ค่า K
    ของร้านที่ผมซื้อมามันสูงกว่าที่ผมต้องการ

ผมเลยถอดชุดของร้านแรกออกแล้วติดของร้านแถวบ้านเข้าไปใหม่ ราคา
    ถูกว่าเกือบครึ่งนึง เปิดปุ๊บติดปั้บ หลอดไฟก็สว่างเท่ากัน ไม่ติดๆดับๆ
    บริการก็ดี ตอนลองครั้งแรกก็ลองให้ฟรี แถมแนะนำผมให้ไปเคลมที่
    ร้านเดิม แล้วให้เขาติดให้ก็ได้ ส่วนบาลาสของร้านแรกที่ถอดออกก็เอา
    ไปเคลมแล้วก็เอามาใส่เป็นไฟสปอร์ตไลท์ของรถเดิมๆที่บ้านแทน เซ้ง

โทรไปถามก็อ้างนู้นอ้างนี้ บอกให้ส่งเคลมอย่างเดียว เข้าใจแต่ผมติดใจ
    ตรงที่ว่า
    1. ผมเลือกซื้อรุ่นที่แพงที่สุด แต่ทำไมมันมีปัญหา
    2. ผมซื้อชุดแพงที่สุด 2 ชุด แต่ทำไมมันมีปัญหาทั้ง 2 ชุด
    3. ทำไมสินค้ามีปัญหา ต้องอ้างว่าแบตไม่ดี สายไฟไม่ดี รถวางเครื่องมัก
    มีปัญหากับระบบไฟ วายริ่งไฟไม่ดี
    4. ทำไมไม่ QC สินค้า ให้ดีก่อนเอาออกมาขาย แค่หลอดไฟยัง มีค่า K ไม่
    ตรงกับกล่องที่ใส่หลอดเลย รวมถึงพลาสติดที่หุ้มหลอดไฟด้วยแปะสติ๊กเกอร์
    ผิดจาก 4xxx K เป็น 6xxx K
    5. ทำไมสินค้าร้านแถวบ้านผมที่ราคาถูกกว่า ถึงไม่เห็นมีปัญหาเลย ทั้งๆที่ถูก
    กว่า ครึ่ง/ครึ่ง

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  5. ACCORD 2000

ACCORD 2000 New Member Member

109
    3
    0
    เคยเจอแบบว่าต้องปิดๆเปิดๆ หลายๆครั้งกว่าจะติดพร้อมกัน 2 ดวง
    อยากรู้เหมือนกันคับร้านไหนดี

6. มอนสเตอร์

มอนสเตอร์ New Member Member

242
    2
    0
    เจอเหมือนกันและก็หาอยู่เหมือนกันครับ

7. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    :D.....ยังเดิมๆอยู่
    หาข้อมูลอยู่เหมือนกัน:D

8. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    รถที่กราวน์ไม่พอ ถ้าใส่ไฟซีนอนแล้วผลจะเป็นยังไงบ้างครับ พอดีผมกำลังหาข้อมูลตรงนี้อยู่ครับ คืออยากรู้ว่ารีเลย์มันจำเป็นมากไหมน่ะครับ :D

9. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ร้านที่บอกว่าดี ที่ว่าอยู่แถวบ้าน คือร้านไหนครับ อยากไปใช้บริการมั้งอ่ะครับ

อยากใส่ แต่กลัวปัญหา แบบ ที่ ท่านเจอมากๆ เลยไม่ได้ใส่ซักที ทุกวันนี้ :D

แนะนำด้วยคร๊าบบบ

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  10. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    ผมก็อยากใส่มาก ๆ แต่หาข้อมูลไปหาข้อมูลมา ก็ชั่งใจไม่ได้สักทีว่าจะติดดีหรือไม่

ผมเคยลองสอบถามความคิดเห็นเพื่อน ๆ ว่าระหว่างหลอดฮาโลเจนที่มียี่ห้อกับชุดไฟซีนอน จะเลือกอะไรดี ?

บางท่านก็แนะนำฮาโลเจน บางท่านก็แนะนำให้เล่นซีนอนไปเลย

จนปัจจุบันนี้ ผมก็ยังใช้หลอดไฟฮาโลเจนเดิมติดรถอยู่เลยครับ

แต่ตอนนี้ผมก็ยังอยากจะใช้ไฟซีนอนอยู่นะครับ ฮิฮิ

11. Tensino

Tensino Legend (R.I.P.)

151
    10
    0
    ร้านที่มีปัญหาร้านอะไรเหรอครับ อยากจะรู้เอาไว้เผื่อระวังตัวครับผม

12. นิดา

นิดา New Member Member

1,335
    148
    0
    pm บอกกันมั้งนะค่ะ จะได้รู้ทัน

13. vitztrd

vitztrd New Member Member

79
    2
    0
    อยากรู้ร้านด้วยครับเห็นมีหลายร้านเหลือเกินเลือกไม่ถูก

14. Rc7

Rc7 New Member Member

235
    15
    0
    บอกหน่อยจิ อยากรู้ pm ด้วยนะคับ ขอบคุณมากคับ..:D

15. บอกหน่อยนะ.....

16. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    อยากรู้ด้วยอีกคนคับ PMมาที อยากหาร้านดีๆเหมือนกัน

17. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ผมไม่อยากบอกชื่อร้านแบบโต้งๆอ่ะครับ:rolleyes:
    เพราะร้านนี้มีลูกค้าติดมาแล้วเยอะมาก ซึ่งส่วนใหญ่เค้าก็แฮปปี้ดี
    อาจจะเป็นเพราะผมโชคร้ายเอง ได้สินค้าที่มีปัญหาพอดี ซึ่งผมได้
    พูดคุยกับร้านแถวบ้านที่เป็นของนำเข้า Xenon เค้าบอกว่าส่วนใหญ่
    ร้านทั่วไปมักจะสั่งสินค้ามาจากจีน ไต้หวัน หรือที่ต่างๆแล้วเอามา
    แปะสติ๊กเกอร์เป็นชื่อร้านของเค้าเอง ออกแบบเพ็คเกจเองซึ่งความ
    จริงแล้วมันก็สินค้ามาจากที่เดียวกัน จะแพงจะถูกอยู่ที่แพ็คเกจและ
    การโฆษณา แล้วผมคงแจ็ตพอตเจอสินต้ามีปัญหาถึง 2 ตัวพอดีแถม
    เป็นรุ่นที่ราคาสูงสุด ณ ตอนนั้นด้วย

หลายคนคง งง ว่าทำไมถึงเลือกรุ่นที่แพงที่สุด ก็เพราะว่าxenon เป็น
    อะไรที่ใหม่สำหรับผมมาก ไม่เคยใช้ ไม่เคยซื้อ ก็เลยเลือกร้านที่คิดว่า
    ดีที่สุด สินค้าดูดีที่สุด ซึ่งของที่ใส่เข้าไปในรถส่วนใหญ่ถ้าเกี่ยวกับความ
    ปลอดภัยผมจะลงทุนเต็มที่ ไม่ว่าจะเป็นเบรค โช้ค ช่วงล่าง รวมถึงไฟ
    ซีนอลด้วย คิดดูถ้าคุณขับรถไป ตจว. ถนนไม่มีไฟ แล้วไฟหน้าคุณไม่
    ติดจะอันตรายแค่ไหน มองทางก็ไม่เห็น ขึ้นทางด่วนตำรวจก็จับอีก
    ต่างหาก กลางวันไม่ได้เปิดใช้งานเพื่อนจะรู้ไหมว่ามันมีปัญหาจะรู้ก็
    ต่อเมื่อถึงเวลากลางคืน ซึ่งถ้าเปิดไม่ติด แล้วจะทำยังไงเวลาดึกๆดื่นๆ
    นี่คือสาเหตุที่ผมต้องเลือกไฟรุ่นที่คิดว่าดีที่สุด เพราะคิดว่าจะมีปัญหา
    น้อยที่สุดอ่ะครับ

ร้านที่เช็คระบบไฟซีนอล รายแรกก็เป็นร้านไดนาโมธรรมดา เจ้าของ
    ร้านเป็นลุงอายุน่าจะ 40-45 ปีการศึกษาแค่ระดับประถมแต่ทำงานเกี่ยว
    กับเครื่องยนต์ ระบบไฟตั้งแต่อายุ 15-16 ประสบการณ์เพียบ ผมให้ลุง
    เค้าเช็คไล่ไปที่ละจุด ตั้งแต่สายไฟ สวิทย์ไฟ รีเลย์ไฟหน้า ทั้งต่อตรงแล้ว
    ต่อผ่านรีเลย์ตัวใหม่ ซึ่งผลก็เหมือนเดิมคือติดมั้งไม่ติดมั้ง แต่ถ้าติดแล้ว
    จะติดตลอด แต่ทิ้งไว้สักพักก็จะเป็นอีกคือติดๆดับๆ แต่ลุงเค้าบอกว่า
    เค้าไม่มีความรู้เรื่องซีนอล แต่เค้าแน่ใจว่าไฟที่สั่งมาจากสวิทย์ มารีเลย์
    มาครบแน่นอน เพียงแต่พอผ่านบาลาสแล้วมันติดมั้งไม่ติดมั้ง ผมก็เลย
    หาข้อมูลในเน็ท เจอร้านแถวบ้านพอดีก็เลยไปให้เค้าเช็คให้ โดยการเปลี่ยน
    บาลาสระหว่างของเค้ากับของร้านที่ผมติดมา รวมถึงหลอดไฟด้วยว่า
    เป็นที่หลอดหรือว่าเป็นที่บาลาสกันแน่ ลองกันหลายเที่ยวสรุปว่าบาลาส
    มีปัญหา หลอดค่า K ก็สว่างกว่าสเปกที่ระบุไว้ตอนซื้อ ร้านแถวบ้านยัง
    บอกให้ผมเอาของไปเคลม ยังไม่ต้องซื้อจากเค้า เงินก็ไม่เอาสักบาทผม
    ก็เลยถอดชุดของร้านแรกออกแล้วติดของร้านแถวบ้านเข้าไปแทน ราคา
    ถูกกว่า เปิดปุ๊บติดปั๊บ ไม่มีกระพริบๆ ไฟก็สีเหมือนกัน มีใบรับประกัน
    อย่างดีระบุวันที่ซื้อ ซีเรียล ผิดกับร้านแรกไม่มีอะไรนอกจากสติ๊กเกอร์
    แปะที่หลอดกับที่บาลาส

สุดท้ายผมไม่อยากโจมตีใคร ถ้าจะถามว่าร้านแรกมีปัญหากับการเคลมไหม
    ผมก็บอกว่าไม่มีเคลมก็เปลี่ยนให้ปรกติ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดแต่เวลาเปลี่ยน
    ถ้าไม่ขับรถไปกลับกว่า 100 กิโล ค่าน้ำมันค่าทางด่วนตั้งหาก ก็ต้องส่งทาง
    ไปรษณีย์ซื้อก็ราคาเกือบร้อยบาทเพราะผมส่ง EMS ร้านที่ผมติดตั้งอยู่แถว
    เพชรเกษม ผมบอกไว้แค่นี้หล่ะกัน บ้านผมอยู่ใกล้สวนสยาม ขับรถไปกลับ
    ก็คิดดูว่ามันไกลแค่ไหน

ปล เพิ่มเติมอีกนิด ที่ร้านบอกว่าที่ไฟของผมมันสีไม่เท่ากันเป็นเพราะโคมของ
    ผมไม่ดีทำให้สีเพี้ยน ผมอยากจะบอกว่าโคมไฟผมเบิกใหม่เป็นของแท้จากศูนย์
    ฮุนได กล่องสติ๊กเกอร์ บาร์โค๊ดตรงรุ่นเด๊ะๆ ตอนเคลมหลอดผมก็เลยส่งเอาหลอด
    ไฟแพ็คใส่กล่องโคมไฟที่เบิกใหม่มาไปให้ดูซะเลย ขนาดแผ่นเหล็กหลังคาซันรูฟ
    ขอบยางซันรูฟ ผมยังเบิกใหม่จากศูนย์เลย ซึ่งศูนย์เองเค้าก็ต้องสั่งจากเกาหลีเพราะ
    รถบ้านเราไม่มีรุ่นที่มีซันรูฟขาย ดังนั้นแค่โคมไฟเด็กๆหว่ะ (ขอคุยหน่อย อิอิ:D)

ส่วนร้านซีนอลแถวบ้าน พี่ชายเค้า (K.seng) เป็นคนนำเข้าแล้วน้องชายเค้าติดตั้ง
    ให้ที่บ้านในหมู่บ้านรังสิยา รามอินทรา เลยแฟชั่นไปหน่อยนึง เวปของเค้าไม่มีมี
    แต่ลิ้งค์ในเวปของวีออสคลับ (ลองไปหาดูครับ เอาลิงค์มาแปะเด๋วจะหาว่าโฆษณา)
    ถ้าอยากทราบว่าผมพูดมาจริงหรือไม่ลองถามคุณกอลฟ์ 081-815-2526 (น้องชาย
    คุณ seng เค้าเป็นคนเช็คไฟซีนอลแล้วติดตัวใหม่ให้กับรถผม) ดูว่าผมไม่ได้ใส่ร้าย
    แต่อย่างใด ไม่โจมีใครด้วย เพราะผมถือว่าผมโชคไม่ดีเองเจอสินค้าที่มีปัญหาไม่ได้
    มีปัญหากับร้านแรกแต่อย่างใด อะไรที่มันผ่านไปแล้วก็ให้มันผ่านไป คุณกลอฟ์ยังบอก
    อีกว่าถ้ารถผมมีปัญหาเรื่องระบบไฟ คันอื่นก็ไม่ต้องติดซีนอลแล้ว 555:p

18. BurnS

BurnS Member VIP Member

324
    13
    18
    ร้านคุณบอย BOY_HID ก็บริการดีนะครับ

19. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    รบกวน pm link ให้หน่อยได้มั๊ยครับ
    พอดีอยุ่แถวรามอินทรา จะได้ไม่ต้องวิ่งไปไกล

ร้านดังแถวเพชรเกษม...พอนึกออกครับ
    คนรู้จักผมก็ไปติดกันเยอะ ถ้าเข้าใจถูก คงเป้นร้านเดียวกัน
    เรื่องเครมได้ ผมว่ามันก็โอเคหรอกครับ
    แต่ถ้าให้ขับไปเครมไกลขนาดนั้น ก็ไม่ไหวเหมือนกัน
    แถวนั้นตำรวจดุซะด้วย ไปทีไร ได้ใบสั่งกลับมาทุกที

20. Wanted69

Wanted69 Member Member

242
    8
    18
    ไม่รู้ร้านเดียวกันรึเปล่า เพราะที่ไปติดก็ระแวกนั้นเหมือนกัน ก็ไม่ค่อยประทับใจเหมือนกัน

21. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ของแบบนี้ ตาดีได้ ตาร้ายถึง

22. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    pm link ให้ทีครับ

ใกล้บ้าน

23. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    pm link ให้ทีครับ

ใกล้บ้าน

24. Mr_Evolution

Mr_Evolution New Member Member

22
    0
    0
    เห็นด้วยกับ...

ผมก็ไปติดกับคุณบอย BOY_HID มาคับ เจ้านี้ก็บริการดีคับ

....ว่าแต่ร้านที่เจ้าของกระทู้ไปติดมาชื่ออะไรอ่ะคับ จะได้ไม่ย่ำเข้าไป :mad:

25. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    สอบถามผู้รู้นิดครับ ระหว่างของทั่วไปที่ราคาหลักพัน กับยี่ห้อดัง เช่น Phillip หลักหมื่นต่างกันตรงไหนครับ :confused:

26. oat@colorkey

oat@colorkey New Member Member

356
    18
    0
    น่าจะเป็นร้านเดียวกับผมนะคับ ผมซื้อมาติดเอง
    ไม่มีปัญหาอะไรใช้มา2ปีแระ เมื่อ2-3เดือนที่แล้วก็เลยแนะนำให้เพื่อนไปติดมั่ง
    ตอนนี้ของเพื่อนอาการเป็นเหมือนกันเลยคับต้องปิดเปิดหลายๆทีถึงติด2ข้าง
    ตอนนี้กำลังจะไปเครมเช่นกัน
    ปล.ผมและเพื่อนอยู่อยุธยาคับ ไปกลับทีเหนื่อยโค-ตะ-ระเลยคับ เซ็งคับ:p

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้