อะไรคือเสา pole และเสา half

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย น้องใหม่อยากขับ, 5 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    เสา pole คืออะไร :eek:

เสา half คืออะไร :eek:

1. เสา pole คือเสาที่ติดตั้งอยู่ตรงกันชนหน้าฝั่งซ้ายค่ะ .. กดสวิท ขึ้นสุดลงสุด อิอิ
    เสา half เป็นเสาอากาศค่ะ เจาะอยู่ฝั่งซ้ายมือด้านหลัง .. กดสวิท ขึ้นได้ ครึ่งเสา (ก็เลยเรียกว่า half) หรือเต็มๆ เสาก็ได้ (มั้ง)

ปล. สนใจเสา pole+สวิท โทรมานะคะ ขายถูกๆ ... 0867788595 ^_^

2. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    ขายของข้างบนเลยคาบบบ จัดราเบียบสังคมหน่อย อิอิ:D

3. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    ทั้ง 2 เสา สามารถ รูดขึ้น รูดลง ได้สุด ตามใจต้องการ :D:D

4. เสา pole คือเสาที่ติดตั้งอยู่ตรงกันชนหน้าฝั่งซ้ายค่ะ .. กดสวิท ขึ้นสุดลงสุด อิอิ

มันอยู่ตรงใหนหว่านึกไม่ออก ใครพอมีรูปมั่งไม๊คับ

สรุปมันคือเสาอากาศทั้ง 2 อันเลยใช่ไม๊คับ

5. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    1. เสา Pole หรือเรียกเป็นไทยๆ ก็ "เสากะระยะ"
    - ประโยชน์มันก็ตามชื่อครับ คือเอาไปกะระยะช่วงหน้าซ้ายรถช่วงหักเลี้ยวครับ
    - ลักษณะจะเป็นเสาสไลด์คล้ายเสาอากาศจำไม่ได้ว่ากี่ท่อน แต่ไม่ใช่เป็นเสาอากาศ มีสวิทช์ pole เป็นตัวควบคุมขึ้นลงด้วยไฟฟ้า ปลายเสาในของ EK ไม่แน่ใจว่ามีไฟหรือเปล่าครับ
    - ตำแหน่งติดตั้ง จะอยู่มุมกันชนหน้าซ้ายครับ เยี้องไฟหน้าซ้ายนิด

รูปเสา Pole หลังติดตั้ง ขออภัยผมไม่มีครับ

2. เสา Hatf ก็เสาอากาศครับ ที่เรีกว่า haft ก็เพราะว่ามันสามารถขึ้นลงได้เต็มเสาหรือครึ่งเสาก็ได้
    - ประโยชน์ก็เป็นเสาอากาศไฟฟ้านี่เองครับ แต่มีดีที่ haft เวลาขับเร็วๆ ก็ลงเสาลงมามันจะได้ไม่งอ และเวลาเข้าจอดรถใต้ตึกก็ลดเสาลงมาจะได้ไม่เกี่ยวกับอะไร
    - ลักษณะ มองจากภายนอกมองไม่ออกครับ แต่ถ้าดูที่ตัวเสา จะเห็นกล่องควบคุม haft สีดำอยู่ครับ และสเา haft จะมีสายไฟ 4 เส้น แต่ไม่ haft จะมีอยู่ 3 เส้นครับ
    - ตำแหน่งติดตั้ง อยู่ด้านหลังซ้าย (ฝั่งฝาถังน้ำมัน) ติดเอียงๆ ไปหลังนิด...

รูปเสา Haft หลังติดตั้ง

ลักษณะเสาทั้ง 2 เสา Haft ของ EG กับ EK ใช้กันได้ ส่วนเสา Pole ใช้ด้วยกันไม่ได้แต่ลักษณะคล้ายกันครับ
    ปล. ขออภัยเจ้าของรูปครับ ขอยืมรูปมาครับ เห็นขายอยู่ที่ http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=408465 Up ให้แล้วกันครับ :D

เสา Haft

เสา Pole

6. TAKUNG

TAKUNG New Member Member

12
    2
    0
    อ๋อ....เป็นอย่างนี้นี่เอง !!!

7. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ละเอียดมากครับ

8. Tp

Tp New Member Member

227
    48
    0
    อยากเห็นโพลหลังครับ

9. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    Pole หลังของ EK ไม่มีครับ มีแต่ของ Benz 500SEL ครับ โผล่ตอนเข้าเกียร์ถอย

10. Rote_EK

Rote_EK Member Member

71
    4
    8
    เพิ่มรูปให้ครับ

11. nott_za

nott_za New Member Member

122
    3
    0

ใครสนใจpm มานะครับ มีอยู่ตัวนึง....ครับถู๊กถูก:D

12. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    อยากได้แบบในรูปที่คุณRote_EK ลงให้ดูอ่ะครับ มีมั้ย ราคาเท่าไหร่ครับ/COLOR]:D:D

13. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    เสา POLE หลังของ EK มีคับ แต่ทรงมัน ไม่ค่อยเวิร์คอ่ะคับ สู้POLE หลังของ EG ไม่ได้ เด็ดก่าเย๊อะ

14. nanta

nanta New Member Member

37
    14
    0
    อยากได้เสา POLE มั่งมาติด EK หน่อย เพื่อนคนใดติดแล้วลงรูปให้ดูหน่อยนะครับ

15. ขอบคุณพี่MugenType R มากคับ แหล่มเลยคับ

16. genjuro

genjuro New Member Member

162
    2
    0
    แล้วเสา Hatf เค้าต้องมีสวิตชแยกต่างหากไหมอ่าคับ หรือตัว ฟ๊อนเราสามารถคอนโทรลได้เองหรือยางงายอ่าคับ ^^ ผมอยากติดอ๊ะ ราคาแพงไหมอาคับ แล้วมีอู่ที่ไหนรับติดตั้งบ้างอ่าคับ แบบปามานว่าติดของใหม่ และอุดรูเสาวิทยุเดิมที่ตรงหลังคา ด้วยเลย พอจะมีไหมอาคับ ร้านแบบนั้น

17. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    เสา haft ต้องมีสวิทช์แยกควบคุมการ haft หรือ full ครับ โดยเสา haft จะมีสายไฟ 4 เส้น
    1. สาย Batt (+) สายนี้ต่อเข้าแบตฯครับ กระแส stand by ประมาณ 50 mA.
    2. สาย Gnd (-) อันนี้ต่อลงกราวด์ตัวถัง
    3. สาย Rem เป็นสายรีโมทต่อเข้ากับตัววิทยุ
    4. สาย Haft/Full เป็นสายควบคุมว่าขึ้นเต็มเสาหรือครึ่งเสา ถ้าลงกราวด์(-) จะเป็น haft แต่ถ้าลอยไว้ไม่ต่ออะไรจะเป็น full ครับ

รูปสวิทช์อยู่ด้านล่างครับ

ราคากลางของเสาอยู่ประมาณ 1400-1500 บ. ส่วนราคาติดตั้งผมไม่ทราบ ของผมให้อู่เจาะให้ 300 บ. ส่วนสายไฟผมเดินเอง

อู่ติดตั้งก็เห็นมีที่ อู่พี่หมี รามอินทรา 87 ครับ หลายๆ คนบอกมาว่าดี ส่วนระอุดรูเสาอากาศหลังคาเดิม คงต้องหาอู่สีครับ ของผมก็ยังไม่อุดเลย

ปล. ขอบคุณท่าน ก๊วยเจ๋ง@ASIMO ด้วย ผมก็เพิ่งรู้ครับ :p

18. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0

19. earzy

earzy New Member Member

154
    2
    0
    รถผมเอาไปทำสีทั้งคัน จะให้เค้าติดให้ได้ไหมครับ เสา haft นี่

20. genjuro

162
    2
    0
    ถึง #18 แร้วร้านที่พี่ว่านี่ มีทั้งเสา มีทั้งสวิตช เลยหรือป่าวคับ หรือต้องไปหากันอีกทีอ่าคับ ^^
    แล้วถ้าสมมุติว่าร้านนั้นไม่มีของ พี่ๆพอจะรูไหมว่าผมจะสามาถไปหาของให้ครบได้ที่ไหนบ้างอ่าคับ ที่นอกจากเชียงกง อ่าคับ เพราะผมกัวว่ามานจะทำงานไม่ 100% อ่า รบกวนพี่ๆตอบผมด้วยคับ

21. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ร้านพี่หมี รามอินทรา 87 ที่บอกไป ผมไม่ทราบว่ามีของอยู่หรือเปล่า ต้องโทรไปถามครับ แต่ผมไม่มีเบอร์โทรครับ ไม่ได้เก็บไว้ ถ้าที่ร้านพี่หมีไม่มีก็ต้องซื้อไปเองครับ ส่วนใหญ่มันนะมีมาพร้อมสวิทช์ครับ ส่วนที่ซื้อก็ดูๆจากในบอร์ดซื้อ-ขายนี้ล่ะครับ เดี๋ยวก็มีมา หรือตาม link นี้ล่ะครับ >> http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=408465 << ที่เห็นขายอยู่ ตอนซื้อก็ลองด้วยนะครับ ทั้ง full ว่าขึ้นเต็มหรือเปล่า ฝืดไปหรือเปล่า คดหรือเปล่า และ haft ด้วยครับ อย่าลืมดูด้วยว่ามีเหล็กฐานยึดมาด้วยหรือเปล่านะ ดูดีๆ ใจเย็นๆเด้อ :D

22. ZirJunG

ZirJunG New Member Lady Member

8
    6
    0
    ไหนๆ ... ใครอยากได้เสา pole ..

เรามีอ้ะ .. แบบว่าจะขายรถแล้ว เลยไม่ได้ติด ขายถูกๆ

ทั้งเสา pole ทั้ง สวิท ...... 1200 บาท ... ต่อรองราคาได้ ขาดทุนแล้ว 5555

โทรมานะจ้ะ 086 7788 595 :D

(ขออนุญาติผู้ดูแลบอร์ดโพสหน่อยนะคะ เหะๆ)

23. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> ขายได้แล้วขอแบ่งเปอร์เซ็นมาให้ด้วยนะครับ :D <<<

24. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0

เก็บไว้ใส่รถป้ายแดงดิ๊ :D

25. genjuro

162
    2
    0
    o"o
    ขอบคุณคับพี่ Mugen Type R ที่ตอบคำถามผมทุกคำถาม ไว้ถ้ามีมิตติ่ง ผมจาให้พี่เลี้ยงเบียรผมเปนการขอบคุณคับ . . ^^
    คัยเลี้ยงคัยว๊า พิมเอง งง เอง o_o"

26. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    สงสัยไม่ได้เลี้งกันล่ะมั้ง ผมอยู่สงขลาคงหมดสิทธิ์ไปมิตติ้งล่ะครับ :D

27. genjuro

162
    2
    0
    l'-]kkk <= ตะลึงขนาดหนัก สงขลา ^^ ไกลจังเรยอ่า ม่ายเปนรายคับ ยางงายก้อขอบคุณมากๆเลยคับ

28. ผมก็คนสงขลาแน๊ะ..อยู่หาดใหญ่แต่ทำงานที่กทม. .....สงกรานต์เจอแล้วจะทักทายนะคับ:D

29. oxtopuss

oxtopuss New Member Member

182
    3
    0
    อ่อ ที่แท้ก็ เป็น ฉะนี้ นี่เองเนาะ -_______-''

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้