ช่วยด้วยครับ รถมีอาการตัวร้อนครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย lengaru, 10 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lengaru

lengaru Guest

0
    0
    0
    รถผม หากขับในอัตรา 90-100 km / h ความร้อนก็ปกติ แต่พอ วิ่ง 120 ได้สักพัก เข็มความร้อน เริ่ม สูงขึ้น ต้องเบาเครื่องและจอด
    ความร้อนถึงลดลง ตรวจสอบ น้ำให้หม้อน้ำ และ หม้อพัก ก็ปกตินะครับ (แต่เคยมีน้ำดันออกจากหม้อพักครับ แต่ได้ทำการเปลี่ยนวาร์ว น้ำไปแล้ว) รบกวนผู้รู้ หรือ ผู้ที่เคยมีอาการเช่นนี้ ช่วย มา เฉลย ด้วยครับ ว่าเกิดจากอะไร

2. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    เดาว่า รอบพัดลมหมุนไม่พอคไม่ก็สวิสต์เทอร์โมเสีย ประมาณนี้ครับ

3. beer_beer

beer_beer New Member Member

225
    56
    0
    ลองดูหม้อน้ำด้วยนะครับ ว่าตันแล้วหรือยัง ลองดูก่อนนะครับเริ่มจากอันที่ง่ายๆถูกๆก่อน

4. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    ลองเช็คหม้อน้ำดูคับ ว่าตันป่าว

5. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    คิดว่าหม้อน้ำอีกเสียงครับ.

6. gipson

gipson New Member Member

47
    4
    0
    รถผม ก็เป็นอาการแบบนี้ครับเพิ่งเป็นมาสดๆร้อนๆเลย พอให้ช่างดูก็เป็นที่ตัวเซ็นเซอร์พัดลมครับ เลยทำให้พัดลมหมุนบ้างเป็นบางครั้งตอนนี้หายเป็นปกติแล้วครับ เสียตังค่าซื้อของไป 380 บาท

7. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ตอนความร้อนขึ้นลองจับท่อยางบนล่าง ถ้าร้อนไม่เท่ากัน บนน่าจะร้อนกว่าล่างแสดงว่ามีอะไรในระบบ
    ตันทำให้น้ำไม่ไหลได้สะดวก เห็นว่ามีน้ำทะลักออกถังพักด้วย แต่วาล์วน้ำก็เปลี่ยนแล้วก็ต้องลองดูอย่างอื่นต่อไล่ไป หม้อน้ำ ...
    ส่วนพัดลมก็ตรวจสอบตอนจอดนิ่งๆ เครื่องร้อนๆ เปิดฝากระโปรงดูการทำงานถ้ามีเป่าๆ หยุดๆ ลมไม่พัดเบาๆเอื่อยๆ ก็ถือว่าปกติ เพระว่าถ้าเป็นรถปกติตอนวิ่งเร็วๆ พัดลมไม่ได้ทำงานหรอกครับ เพราะลมด้านหน้าแรงเป่าทำให้อุณหภูมิน้ำไม่ถึงจุดที่พัดลมต้องทำงาน แต่กรณีนี้อาจทำเพราะอย่างอื่นๆไม่ปกติ

8. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    ใช่ครับ เริ่มจากง่ายๆก่อน
    ของรุ่นพี่ผม ทำเครื่องทำไรทุกอย่างหมดไปเกือบหมื่นสุดท้ายแค่หม้อน้ำตัน

ฝากถึงคุณRTNETครับ
    ตอนที่เครื่องผมรวนๆรอบขึ้นลงไม่หยุดอ่ะ
    ที่เคยโทรไปถาม แค่ล้างปีกผีเสื้อ หายสนิทเลยอ่ะ

9. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    หม้อน้ำเริ่มตันหรือเปล่าไม่รู้ แต่ก็น่าสงสัยนะ

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมว่า น่าจะหม้อน้ำตันคับ อาการคล้ายๆของผม ก่อนเปลี่ยนหม้อน้ำคับ

11. lengaru

lengaru Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกความช่วยเหลือครับ (แต่ผมก็เพิ่งล้างหม้อน้ำมานะ ล้างแบบผ่าหม้อน้ำด้วย) จะลองไปเช็คเรื่องของพัดลมตามที่ได้รับคำแนะนำก่อนนะครับ

12. bomman

bomman New Member Member

25
    1
    0
    เคยมีอาการความร้อนขึ้นเหมือนกันครับ หม้อน้ำ พัดลม ท่อ ปกติ แต่ปรากฏว่า ปั้มน้ำมีปัญหาครับ ลองเช็คดูครับ

13. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    หม้อน้ำตันรึป่าวคับ......

14. wee_ek

wee_ek New Member Member

59
    4
    0
    ของผม เร่งร้อนขึ้น พอผ่อนลดลง สุดท้ายเข้าร้านหม้อน้ำ แยงๆๆๆๆๆ ได้คืนมา ประมาณ 30 หลอดที่เหลือตัน ตอนนี้หายแล้วครับ แต่ สักไม่กี่เดือนก็คงต้องเปลี่ยน ครับ

สรุปตามพี่ๆข้างบนครับ.....

15. telexchange

telexchange New Member Member

142
    9
    0
    หม้อน้ำอีกเสียงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้