ขอถามเรื่องสีควันหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย ake ultima, 8 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ake ultima

ake ultima New Member Member

31
    0
    0
    คือว่า ใช้เคื่อง evo 3 พอเปลี่ยนเกียร์ แล้วควันดำนะครับ พอถึง เกียร์ 4 รถเริ่มอืดนะครับ ขอความรู้หน่อยครับ:(:(

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ควันดำ น้ำมันท่วมครับ
    แต่ดูท่ออินเตอร์หรือยัง มีหลุดหรือเปล่า

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ลองเช็คตามที่ก้องบอกครับ
    ควันดำ ที่เจอส่วนมาก
    1. แอร์โฟว์เสีย
    2. ท่อทางเดินอากาศหลังแอร์โฟว์ หลุดหลวม ทำให้น้ำมันท่วม
    3. หัวฉีดผิดปกติ
    4. กล่อง ECU ผิดปกติครับ

4. ake ultima

31
    0
    0
    คือว่าเป็นตั้งแต่ใส่ลูก 2 เจ นะครับ

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้าลูก 2 เจ ไม่ได้จูนกล่องใหม่ และ ตรวจสอบอัตราส่วนการอัด ใหม่
    จะทำให้ส่วนผสมในการจ่ายน้ำมันจากโปรแกรมในกล่องเดิมไม่สัมพันธ์กับองศาการจุดระเบิดก่อนศุนย์ตายบน
    ทำให้จุดระเบิดไม่สมบูรณ์ น้ำมันเผาไหม้ไม่หมด หรือ หนาเกินไป เพราะกำลังอัดต่ำครับ

แนะนำ ตรวจสอบอัตราส่วนการอัด และ จับวัด A/F ในแต่ละเกียร์ครับ
    แล้วค่อยทำการแก้ไขต่อไป

6. ake ultima

31
    0
    0
    ขอบคุณครับ
    ถ้าผมใช้AFC5ปุ่มปรับลดน้ำมันได้ไหมครับหรือปรับบูทเพิ่มดีครับตอนนี้บูทอยู่ที่1.2บาร์ครับ

7. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    5 ปุ่ม ปรับน้ำมันได้ แต่ไม่สามารถปรับลดองศาไฟจุดระเบิดให้เหมาะสมกับกำลังอัดได้ครับ
    วิธีแก้ คือ
    1. ต้องรู้อัตราส่วนการอัด และ วัด A/F
    2. จูนกล่องใหม่ ให้เหมาะสมครับครับ อย่าดันบูสท์เพิ่มไม่งั้นพังครับ เพราะงานี้บูสท์ไม่เกี่ยวเลยครับ

8. ake ultima

31
    0
    0
    ผมใช้กล่องเดิมทำลอมนะครับจูนได้หรือเปล่า/แล้วจูนที่ไหนกันครับ/ราคาเท่าไหร่ครับ
    อยากทำให้ใช้งานได้ปกติรับ:teeth:

9. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    กล่องเดิมจูนได้ ครับ

protech ECu ralliart พระรามเก้า

ครับ

10. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ปรับไฟ ยังงัยก็ต้องปรับที่กล่องครับ
    แนะนำ พี่ญา พระราม9 ตามที่บ็อบบอก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้