ไปแจ้งเปลี่ยนเครื่องและเสียภาษี...@ หมอชิต

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย เปรี้ยวจี๊ดจ๊าด, 12 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    เมื่อวาน (11กพ52) ไปแจ้งเปลี่ยนเครื่องและเสียภาษีประจำปีมา ที่ขนส่ง หมอชิตเก่า ใช้เวลาประมาณ 1ชม.20นาที ถือว่า ok นะ......ตามดูรายละเอียด :cool:

06:50 น. ถึง ขนส่ง หมอชิตเก่า ขับไปจอดบริเวณ อาคาร 4 (ลานจอดยังว่างอยู่)

1. อาคาร 4 ติดกับจุดตรวจสภาพรถ :cool:

2. 07:00 มีทีมงานเข้ามาสอบถาม ให้เด็กเดินเอกสารให้มั้ย คิด 100 บาท (ถูกดี) แต่ขอลองดูเองดีกว่า เลยไปหาของ กินรองท้องก่อนเผื่อนานและรอเวลาขนส่งเปิดทำการ :cool:
    (ร้านนี้แหละ ข้าวจานด่วน 35 +น้ำ 10)

3. 07:30 เดินไปอาคาร 2 เพื่อแจ้งตัดบัญชีเครื่องยนต์ :cool:

4. เดินขึ้นไปชั้น 4 (ลิฟต์ยังไม่เปิด)

5. ..นั่งรอ...........

08:20 ยื่นเรื่องที่ช่อง 3 ตัดบัญชีเครื่องยนต์ เจ้าหน้าที่บอกให้นั่งรอ
    08:35 เจ้าหน้าที่เรียก รับเอกสารคืน บอกว่าให้นำรถไปตรวจสภาพที่ อาคาร 4 (ที่จอดรถไว้) :cool:

6. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    มีภาพประกอบด้วย ขอบคุณครับผมยังไม่ได้แจ้งไรเลยปีก่าๆ และ

7. ..เดินกลับไปอาคาร 4 ......

08:40 ยื่นเรื่องการตรวจสภาพ ที่ ประชาสัมพันธ์ก่อน
    08:42 เจ้าหน้าที่บอกให้ขับรถ เข้าช่องตรวจสภาพ :cool:

8. ครับคุณแมน ลองไปดูครับ สะดวกกว่าเมื่อก่อนเยอะเลย บริการดี รวดเร็ว :cool:

------------------------------------------------------------------------------------------------------------

บริเวณด้านหน้าที่จะขับรถเข้าไปตรวจ ช่องที่กำหนด 3 - 4 - 5 อยู่ติดกับอาคาร 4 เลย :cool:

9. 08:45 ขับรถเข้าไป (ผมเข้าช่อง 4) ตรงไปจอดจุดที่ตรวจ เจ้าหน้าทีบอกให้หมุนพวงมาลัยไปซ้ายสุด เพื่อลอกเลขคัดซี และ
    ดับเครื่อง - เปิดฝากระโปรง เห็นเจ้าหน้าที่เอาไฟฉายส่องๆ ดูเลขเครื่อง :cool:

10. 08:50 เจ้าหน้าที่บอกเรียบร้อย ให้ขับรถออกไปได้เลย โดยบอกว่าให้ไปรับเอกสารคืน ที่ช่อง 8 อาคาร 4 (ผมขับไปจอดที่เดิม แล้วไปนั่งรอเอกสาร)
    09:03 เจ้าหน้าที่ เรียกรับเอกสารคืน และบอกให้ไปยื่นเอกสารที่ อาคาร 2 ชั้น 3 :cool:

11. ....เดินไปอาคาร 2 อีกครั้ง..... :cool:

เดินขึ้นบันได เหมือนเดิม ชั้น 3 อาคาร 2 (เริ่มปวดขา) :rolleyes:

12. 09:12 ยื่นเอกสารที่ประชาสัมพันธ์ ชั้น3 เจ้าหน้าที่ตรวจเอกสารเสร็จ บอกให้นั่งรอเรียก :cool:

13. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ไม่มีตอนขับรถกลับเหรอครับ....อ่ะๆล้อเล่งๆๆ

14. 09:15 เดินไปยังไม่ได้นั่ง ช่อง 13 เรียกให้ยื่นเอกสารเลย แล้วบอกให้นั่งรออีก :cool:

15. ครับคุณเบน พอดีไม่ได้ถ่ายตอนขับรถกลับครับ ไปทำงานต่อเลย.. ฮิๆ (หนีงานมาด้วยนะครับ) :)

----------------------------------------------------------------------------------------------------------

09:40 เจ้าหน้าที่เรียกรับเล่มคืน พร้อมจ่ายเงินด้วย ทั้งหมด 1005 บาท เองครับ :cool:

16. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    ใช่ครับ ประมาณนี้ ไปแจ้งเปลี่ยนมาแล้วเหมือนกันเมื่อปลายปี
    ไม่นานครับ ยิ่งต่อภาษีด้วย ยิ่งเร็ว เลื่อนล้อต่อภาษี สบายๆ

17. ใบต่อภาษี ปี 53 ครับ :cool:

18. สิ่งที่เปลี่ยนไป......เจ้าหน้าที่ใช้วิธีแก้เอา แล้วเซ็นกำกับ..ครับ (แรงม้า หม้ายได้แก้ ขอเท่าเดิมแล้วกัน ฮิ ๆ ) :cool:

น่าจะเป็น 2JZ ที่ถูกต้องตามกฎหมายแล้วนะครับ (ไม่ได้ติดแก๊ส เลยไม่ยุ่งยากมาก) :cool:

19. ครับคุณหนุ่ม ผมเห็นตรงบริเวณเลื่อนล้อ ต่อภาษี รถเต็มพื้นที่ทุกช่องเลยครับ :cool:

------------------------------------------------------------------------------------------------------

สรุปว่า ถ้านับจากการยื่นเอกสารครั้งแรก จนเสร็จ ก็ใช้เวลาทั้งหมดประมาณ 1:20 นาที และค่าใช้จ่าย
    ก็ไม่มาก (ตอนแรกนึกว่าจะต้องเสีย 3000 กว่าบาท) ก็เลย ok หวังว่าท่านที่ยังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนก็น่าจะ
    ไปลองดูนะครับ.........ขอจบแค่นี้แล้วครับ......สวัสดีครับ :cool:

20. NuuAu

NuuAu New Member Member

649
    21
    0
    แหล่มคับ

21. ของผมก็ยังไม่แจ้ง เลย ทั้งสี ทั้งเครื่อง เล่มอยู่ไฟแนนท์ ยุ่งยากมากมาย

22. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    แหมรายละเอียด ครบทุกขั้นตอนเลยนะคับพี่ ไม่มีเข้าห้องน้ำบ้างเหรอคับ 555+

23. ครับคุณหมู เข้าห้องน้ำไป 2 รอบครับ (แต่เซ็นเซอร์ กลัวไม่ผ่าน กบว.) :) :): )
    :cool: :D

24. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    รบกวน PM รูปเต็มๆมาให้ดูทีนะครับ ว่าเค้าแก้ตรงไหน ยังไง แล้วมีรายเซ็นทับหรือไม่ อยากเห็นเต็มๆครับ PM ,ก็ได้ หรือจะส่งรูปมาที่ [email protected]

คือผมยังไม่แจ้งอ่ะครับ ว่าจะเอาไปขีดๆเล่นๆ เอไว้ให้ตำรวจดูเล่นๆ เหมือนกัน เวลาเค้าถามหา

25. max_upgrad

max_upgrad Member Member

471
    7
    18
    ของผมยังไม่ต่อภาษี จะ 2 ปีแล้ว สีก็ยังไม่แจ้ง เครื่องยิ่งแล้วใหญ่ ใบขับขี่ก็ถูกยิดตั้งแต่ ปี 47
    ว่าจะจัดการทีเดียวเลย แต่มีแบบที่เราไม่ต้องไปเลยก็มีนะ ไม่ต้องตรวจสภาพ
    ถ้าผมต้องทำทุกอย่างที่ว่ามา ต้องเตรียมเงินมาประมาณเท่าไหร่ครับ

26. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ครบถ้วนกระบวนความ ขอบคุณครับ

27. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ดี ครับ ข้อมูลประกอบภาพ

มีอีกที่ที่คนน้อย ครับ สถานี่ข่นส่ง คลองหลวง ปทุมธานี เงียบมาก
    เลยวงแหวนตะวันออกไปครับ วิ่งเส้นคลองหลวง พอถึงวงแหวน ออกทางซ้ายครับ
    หาไม่ยาก

28. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    วันหลังใครไปอ่างมา ก็ถ่ายมาบ้างนะครับ

29. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ดูจากรูปการแล้ว ง่ายอยู่ครับ

สภาพรถยังคงเดิมอยู่ ดิสหลังไม่มีใช่ไหมครับ

แล้วก็ เป็ น สองเจ NA ด้วย วางไปไม่มีการติดตั้งอินเตอร์เหมือนเทอร์โบ

ลองเป็น รถผม ไม่ง่ายแน่นอน โดนเยอะแน่ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้