...P 11 กับ " คอม้า " มีระยะฟรี.....

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Kai Millennium, 4 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Kai Millennium

Kai Millennium New Member Member

36
    0
    0
    ....P11 ผมช่างศูนย์บอกว่า บริเวณ " คอม้า " มีระยะฟรี จึงทำให้มีเสียง " กัก ก้ก ที่ล้อหน้าซ้าย ...เลยอยากทราบจากพี่ๆในเว็ปว่า มันเป็นอะไรอย่างไรครับกับเจ้า " คอม้า " และมีวิธีหรืออู่ไหนที่ชำนาญจริงๆ เพราะผมซ่อมล้อหน้าซ้ายมาเกือบจะปีแล้วครับ 3 ร้าน กับ 1 ศูนย์ ยังไม่จบครับ ..ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ...

2. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    มันเป็นยังไงหว่า...คอม้ามีระยะฟรี...อยากรู้เหมือนกันอ่ะ...
    เพราะของผมก็เป็นอยู่ไม่รู้จะอาการเดียวกันป่าว...
    แต่ที่รู้สลักคาริปเปอร์หลวมแน่นอน...กะสงสัยยางรองเบ้าโช๊ค...
    ไอ้คอม้ามีระยะฟรีเนี่ย...ยังไม่เคยได้ยินอ่ะ...
    ถ้ามันมีระยะฟรีอย่างที่ช่าง 0 ว่า...มันน่าจะมีผลกับการขับขี่นะ...
    คงไม่ใช่แค่เสียงกึกกักหรอก...ผมว่านะ...
    ของผมเคยไปให้ช่างร้านซ่อมโช๊คดู...
    มานบอกว่า...แกนโช๊คอ่ะ..มันเล็ก...เวลาวิ่งแล้วมันคลอน...
    ทำให้มีเสียงกึกกัก...เลยไม่รู้จาเชื่อใครดี

3. สรศักดิ์

สรศักดิ์ New Member Member

84
    0
    0
    อาการผมแต่ก่อนเลยเป็นที่คอม้ากับปีกนกบนครับจะทำให้เกิดเสียง ผมแก้โดยไปซื้อของเชียงกงบางนามาทั้งชุดสองข้างเลย
    ทั้งคอม้า+ปีกนกบนแถมจานเบรก รวมเหมา 6000 บาทครับสภาพดีครับอาการอย่างว่าหายไปเลยครับ

4. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    น่าจะเป็นที่ลูกปืนตัวนอนที่คอม้าแตกอะคับ

(เป็นลูกปืนชุดที่ยึดดุมล้อไว้อะ มี 2 ตับ)

ลองเปลี่ยนดู น่าจะหาย

5. Kai Millennium

Kai Millennium New Member Member

36
    0
    0
    ....น่าจะใช่ครับ เห็นช่างเขาพูดประมาณนี้ ผมเองก็ไม่ประสาในเรื่องนี้ ...พรุ่งนี้มีนัดกับฃ่าง 0 เห็นเขาบอกว่าจะแกะออกแบบหมดเปลือกครับ ..ผลประการใดเดี๋ยวจะมาอัพเดท.....

6. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    เค้าลืมใส่แหวนวงรีที่อยู่บนหัวคอม้าเปล่าคับ ไม่ก็ใส่ไม่ลงล็อก ทำให้คอม้าให้ตัวได้เวลาเจอถนนไม่เรียบจะดังทันที ลองดูคับ จุดเล็กๆ ที่ช่างชอมลืม ถ้าลูกปืนบนคอม้าแตกเวลาเลี้ยงจะรู้สึกได้ที่พวงมาลัย ถ้าบุชปีกนกบนหลวม(เป็นทกุคัน)ก็จะออกอาการเดียวกันคือจะมีเสียงดังตอนถนนไม่เรียบ ถ้าบุชเบรคหลวมจะสังเกตุง่าย เวลาเจอถนนไม่เรียบให้แตะเบรคเบาๆ เสียงดังจะหายไป

7. Kai Millennium

36
    0
    0
    ...ขอบพระคุณ และรับทราบพร้อมนำไปปฏิบัติครับ....:):):)

8. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ใครเคยเปลี่ยนลูกปืน ถ่ายรูปให้ดูทีครับ

จุดนี้ยังไม่เคยรื้อเลย

9. Kai Millennium

36
    0
    0
    ....สรุปว่าเป็นที่ " คอม้า " กับ " ปีกนกบน " ครับ ...เลยไปสั่งที่ร้านอะไหล่เชียงกงในขอนแก่น คอม้า = 1,800 ปีกนกบน = 1,500 และแป้นยึดคอม้าเห็นที่ร้านบอกว่าจะมาด้วยกัน ...ราคาตามว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ พี่ๆ....วิจารณ์ด้วยครับ...

10. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    เรื่องนี้ต้องให้พี่ยุทธมาตอบ..แต่ทำไมที่ขอนแก่นถูกกว่ากรุงเทพล่ะ..:D:D:D

11. Kai Millennium

36
    0
    0

.....ของสั่งวันนี้ ได้พรุ่งนี้ครับ ที่ขอนแก่นมีร้านเชียงกงหลายร้าน แต่ที่มีของและหรือไม่มีก็สั่งได้ อะไหล่ที่ร้านอื่นบอกไม่มีแต่ที่ร้านนี้มีครับ ...ชื่อร้าน " ขอนแก่นออโต้พาร์ท " ครับ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ แต่ขอบอกต่อเท่านั้นเอง ...

12. Diamond0722

806
    2
    0

เอ่อ...ตอนนั้นท่านปาล์มไปทำที่อู่ไหนอ่ะ...ที่เดียวกันรึปล่าว...

เลย บขส. ไปหน่อยนึงอ่ะ...แถวโรงแรมแค็คตัสอะไรเนี่ย...

13. Kai Millennium

36
    0
    0

....ร้านที่คุณ " ปาล์ม " ไปทำชื่อร้าน " สงวนชัย ถ่วงล้อ " ครับ ..เป็นร้านขายยาง , ล้อแม็ก และซ่อมช่วงล่าง ครับ ...แต่ร้านที่ผมไปสั่งของเป็นร้านขายอะไหล่เชียงกง ครับ....

14. Diamond0722

806
    2
    0
    ขอบคุณครับพี่น้องครับ...ได้ข้อมูลเยอะแระ...

แต่สงสัยผมต้องเข้าที่เพชรบูรณ์ก่อนอ่ะ...

เพราะจะไปขอนแก่นอีกทีก็สงกรานต์โน่นแน่ะ...

ยังไงถ้าที่เพชรบูรณ์ไม่จบค่อยว่ากัน...

ตอนนี้ชักทนเสียงช่วงล่างไม่ไหวแย้ว...

15. Kai Millennium

36
    0
    0
    ....วันนี้ไปรับรถที่ไปเข้าศูนย์มาแล้วครับ ..เสียงดัง " ก้อก ก้อก " ยังไม่หาย กลับดังแน่นกว่าเดิม ...โอ้ยยย อะไรกันนี่ .. ช่างศูนย์บอกว่า " ปีกนกบน " ของเชียงกงก็มีระยะสวิง ว่าเข้าไปนั่นอีก ...ผมก็เลยบอกว่า ถ้างั้นก็ไม่เกี่ยวกับคอม้าสิครับ .. ช่างตอบว่า คอม้าก็ฟรีเหมือนกัน .. สรุปว่ามันมีแหล่งกำเนิดเสียงจากหลายแห่ง .. ช่างเลยแนะนำว่า ให้เปลี่ยน " ปีกนกบน " โดยใช้ของใหม่ครับ ราคาก็ 5,000 กว่าบาทรวมแว็ท .. ผมฟังแล้วเศร้าๆยังไงพิกล ...ก็เลยออกจากศูนย์ .. ในใจคิดว่าลองไปให้ช่างที่เคยซ่อมลูกหมาก ให้เขาดูหน่อยว่า " ปีกนกบน " มันซ่อมได้มั้ย .. พอถึงช่างนอกศูนย์ ..เขาก็ลองรถ เสร็จ แล้วบอกว่าไม่น่าเกี่ยวกับปีกนก .. เอ้า โอละพ่อกันสิครับ ..ช่างก็ลองแกะโน่น แกะนี่ และลองเอาสลักคาลิปเปอ์ เบรค ( ผมเรียกถูกหรือเปล่าไม่รู้นะครับ ) ที่มากับคอมาเชียงกง .. คือคอม้าเชียงกงที่ผมซื้อมา จะมีดิสเบรคกับจานเบรคติดมาด้วยครับ แต่ช่างศูนย์ไม่เปลี่ยน ..บอกของเดิมดีอยู่แล้ว ..เอาสลักมาเปลี่ยนครับ ..คราวนี้เสียงเงียบไปถนัด แต่ก็มีเสียงบ้างนิดหน่อยพอรับได้ ...แต่ตอนที่ถามช่างศูนย์ เขาบอกว่าเขาพยามแก้ไขเจ้าปีกนกอยู่ครึ่งวัน .. ยังไงก็ไมหาย ..ผมเลยมาคิดๆเองแบบว่า ..เขาอยากให้เราซื้อของศูนย์หรือเปล่าหนอ หรือช่างเขามีประสบการณ์แบบจำกัด ...เลยมาเล่าสู่กันฟังครับ พี่ๆ ...:confused::confused::confused:

16. Diamond0722

806
    2
    0

555+ แบบนี้อาการเดียวกะผมเลย...สลักคาริปเปอร์หลวม...ผมไปเข้ามาสามอู่...เดามั่วไปหมด...โช๊คแข็งเกินไปมั่งล่ะ...แกนโช๊คเล็กเวลาวิ่งแล้วคลอนมั่งล่ะ...
    เบ้าโช๊คหลวมมั่งล่ะ...สุดท้ายทั่นก็อฟแนะนำว่า...ให้ลองแตะเบรคตอนวิ่งเหยียบเส้นสีขาวที่คาดบนถนนแล้วลองฟังเสียงดู...นั่นล่ะครับใช่เลย...ตอนแตะเบรคบนเส้นสีขาวไม่มีเสียงอะไรซักแอะ...ชัดเลย...ไปบอกช่าง...มันยังเถียง...มันน่าตบให้หัวหลุด...ของผมตอนนี้ยังแขวนอยู่บนฮอยครับ...รอบูธปีกนกบนนี่แหละ...ส่วนคาริปเปอร์กลึงรูแล้วตีปลอกทองเหลืองเอามาประกอบกลับเรียบร้อย...จับเขย่าดูแล้ว...ไม่มีดิ้น...ถ้าบูธปีกนกบนมาถึง...ล้อก็แตะพื้นได้แล้วววว...อิอิอิ

ปล. ร้านซ่อมโช๊คถนนศรีจันทร์ ถ้าวิ่งออกนอกเมืองขอนแก่นไปทางยางตลาด ตรงแถว ๆ บ้านพระคือน่ะ ร้านอยู่ทางซ้ายมือ ชื่อร้าน "อินเตอร์โช๊คอัพ" อย่าไปเข้ามันนะ...พูดไม่รู้เรื่องแถมมั่ว...แล้วทำเหมือนไม่อยากทำให้เราอีกตะหาก มันพูดอยู่อย่างเดียวว่ารถนอก..ไม่มีอะไหล่...ว่าง ๆ จะเอาอะไหล่ P11 ใส่ปิคอัพไปเทกองหน้าร้านมัน...

17. Kai Millennium

36
    0
    0
    ....ผมสนใจที่ซ่อม และตีปลอกคาลิปเปอร์ทองเหลืองอย่างที่ว่าครับ ขอนแก่นมีที่ใดทำได้หนอ เพราะตัวที่มาจากเชียงกงก็ยังดิ้นนิดๆ ..ใครพอจะทราบวานบอกด้วย ...ปล. ร้านซ่อมโช้คที่ว่า ผมเอาโช้คหน้าไปทำมาแล้วครับ แต่ใส่ได้ข้างเดียว อีกข้างไปวัดขนาดยังไงไม่ทราบ ..ยัดไม่เข้า ผมก็เลยได้ทิ้งโช้คเดิมติดรถไป 1 คู่ ..เฮ่ออออ ค่าซ่อมก็ 1,200 ""แถมใช้ไม่ได้อีก ....ซ่อมรถเนี่ย เหมือนการลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆเลยนะครับ .....:cry::cry::cry:

18. Diamond0722

806
    2
    0
    ลองหาโรงกลึงดูครับ...ผมไม่แน่ใจว่าแถวเส้นมิตรภาพออกไปอุดรฯ ไม่รู้มีรึปล่าว...ยังไงก็ขอให้หายไว ๆ นะครับ...สงกรานต์ผมจะไปขอนแก่นอีก...คงได้มีโอกาสเจอกันนะครับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้