ตัวรอบเดินเบาของ R10

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย AK12, 12 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AK12

AK12 New Member Member

22
    0
    0
    มันคือตัวเดียวกันกับ ACC Valve หรือป่าวครับ ตอนนี้รถผมรอบเดินเบา
    มีปัญหาอยู่ ไม่ทราบว่าตัวหนึ่งประมาณเท่าไรครับ

2. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ตัวเล็กกว่ากำปั้นหน่อยนึงครับ..ว่าแต่จะถามเกี่ยวกับขนาดรึราคาล่ะ..:D:D:D..ราคาแล้วแต่อารมณ์คนขายอ่ะ..บางทีซื้อได้ 500 บาท..บางที 2500 บาท..ส่วนของใหม่หักส่วนลดแล้วประมาณ 5000 บาท..

รู้ได้ยังไงว่ามันเสีย..รึสงสัยเฉยๆ..บางทีล้างทำความสะอาดมันก็จะหายน่ะ..อยากลองเทส์ตเดี๋ยวมีให้ลองครับ..อย่าพึ่งปักใจไปว่ามันเสีย..

3. AK12

22
    0
    0
    สนใจอยากเทส เหมือนกันครับ
    ส่วนอาการที่เป็นคือ เครื่องจะหอบเวลาจอดติดไฟแดง
    บางครั้งก็ดับ ให้ช่างเค้าลองถอดมาล้างแล้วครับยังไม่ดีขึ้นเลย

4. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    คุมรอบเดินเบานี่ทำงานร่วมกันหลายชิ้นนะครับ อย่างพี่หม่อมบอกคือเอามาล้าง

ล้างแบบที่พี่หม่อมบอกคือล้างทั้งลิ้นปีกผีเสื้อ แอร์โฟล และ IDSC ครับ ซึ่งแต่ล่ะชิ้นอยู่คนล่ะที่ และมีเทคนิคการล้างแตกต่างกัน

ดังนั้น ที่ล้างไปแล้วอาจจะเกายังไม่ถูกที่คัน ล้างไม่ครบทั้งกระบวนการ หรือปัญหาอาจไม่ได้มาจากจุดนี้ก็ได้

5. PeMhom

1,163
    3
    0
    ตัวรอบเดินเบาที่ว่าทำงานเป็นสองส่วน..
    1 เมื่อแอร์ทำงานหรือตัดการทำงาน..ฟังก์ชั่นนี้สังเกตุง่าย..รอบจะวูบเวลาตัดต่อการทำงานของแอร์..
    2 ชดเชยรอบการทำงานของเครื่องยนต์..(จะเพราะอะไรรอบเครื่องถึงได้ตกลงมา..ไว้ค่อยว่ากัน) วิธีเทสต์..ชักปลั๊กออก..ตั้งรอบเครื่องที่ประมาณ 650 ..(อะไรเทือกๆนั้น..ตอนไปแอบฟังเค้าคุยกันไม่ค่อยได้สนใจ :)) เสียบปลั๊กกลับรอบต้องตีกลับขึ้นมา..แสดงว่ามันทำงาน..ถ้าไม่..มันก็เสีย..:D:D
    วิธีแก้ไขก็ตั้งหลายวิธี..ส่วนใหญ่เวลาเกิดปัญหาแบบนี้บนถนน..ผมจะไปเร่งรอบที่ลิ้นปีกผีเสื้อ..ปรับสายคันเร่งนั้นล่ะ..ให้รอบเครื่องแรงขึ้นอีกนิดเพื่อตัดการทำงานของตัวมอเตอร์เดินเบาออก..แล้วค่อยวิ่งไปหาช่าง..เผื่อเป็นไอเดียเวลามีปัญหาแบบนี้บนถนนครับ :D:D:D

6. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    แอร์โฟร์เสียเปล่า ?

7. PeMhom

1,163
    3
    0
    ก็ลืมถามไปว่าแก๊สรึน้ำมัน..

8. AK12

22
    0
    0
    เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองหาอู่ตรวจสอบตามที่ได้กล่าวมาทั้งหมดนี้ใหม่ละกันครับ
    ไม่ทราบว่าท่านทั้งหลายมีที่แนะนำป่าวครับ ผมอยู่ที่แหลมฉบัง
    เอาแถวๆ ศรีราชาหรือพัทยาก็ได้น่ะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

9. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    ยินดีต้อนรับสมาชิก R10 ครับ ดีนะของผมยังปกติอยู่ โชคดีปาย:):):)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้