เครื่องคาบู แปลงเฉพาะตัวคาบูให้เป็นหัวฉีดได้มั้ยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Nowbassist, 3 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nowbassist

Nowbassist New Member Member

296
    3
    0
    ถ้าอยากจะทำอะไรกับรถได้มากขึ้น ใส่กรองเปลือย เซ็ทโบ ติดอินเตอร์ โบวออฟ เวสเกต อะไรพวกนั้น ถ้าไม่ลงเครื่องใหม่ เปลี่ยนเฉพาะตัวคาบูให้เป็นหัวฉีดได้มั้ยครับ ไม่ต้องแปลงหมด แล้วก็เซ็ทโบ ติดอินเตอร์อะไรพวกนั้น

งงมั้ยครับ คือผมงงมาก พอดีไปถามคนรู้จักเรื่องอยากลงเครื่องหัวฉีด เขาบอกก็เปลี่ยนตัวคาบูออก ติดหัวฉีดเข้าไปก็ได้ ผมเลยอยากทราบครับ

ขอบคุณครับ

2. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เข้ามายืนยันว่าทำได้ ครับ
    แต่เครื่อง GA16 ยังไม่เคยเห็นคนทำครับ

เคยเห็นแต่ เครื่อง Honda D15B คาร์บู ใน Civic 3 ประตู
    เอา ชุดหัวฉีด ของ D15B มาลง
    ค่าแรง + ค่าของ ประมาณ 20000 ครับ

:)

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ทำได้ครับ แต่ วางใหม่ คุ้มกว่า

ต้องเปลี่ยน.. ชุด วาล์ว ฝาวาล์ว .. รางหัวฉีด จานจ่าย ปั้มติ๊ก แอรโฟร
    ที่สำคัญ .. ต้อง wire สายจากกล่อง มาเช่นเดียว กับการวางเครื่องใหม่ ...

สรุป ความคิดของผม .. ยกลงคุ้มกว่าครับ .. ไม่บานปลาย ที่สำคัญ ลูกสูบกับ แหวน และเสื้อ
    ของเก่ามันจะใช้ได้อีกนานแค่ไหน

..:D:D...
    ขอให้สนุกครับ

4. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ตามแจ๊คเลยครับ.........ค่าแปลงราคาพอๆกับวางเครื่องหัวฉีดใหม่ส่วนมากเลยยกลงเปลี่ยนใหม่กันซะมากกว่าครับ

5. skysea

skysea New Member Member

4
    0
    0
    ขอใช้กระทู้นี้ด้วยเลยล่ะกันน่ะครับ พอดีผมใช้ เจ้า NV Single เครื่อง คาร์บูอยู่ครับ เลยอยากจะเปลี่ยนไปใช้เครื่องหัวฉีดครับ รบกวน พีๆ แนะนำหน่อยครับ ราคา เปลี่ยนเครื่อง ค่ารแรง อู่ไหน ดีที่ไว้ใจได้ครับ

อีกข้อสำคัญสุด คือผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ครับ ขอบคุณพี่ๆ ล่วงหน้าครับ

6. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เอาตังไปวางเทอโบเลยดีกว่าครับ เชื่อผมเถอะผมเคยคิดจะทำแต่ไม่กล้า

7. Nowbassist

296
    3
    0
    วางเทอโบในคาบูร์หรอครับ.... (อันนี้ไม่ทราบจริงๆนะ)

ปล.เดี๋ยวอีก 10 วันโทรไปหาเรื่องเครื่องนะครับคุณpop

ขอบคุณมากๆครับ

pop-ja ถูกใจสิ่งนี้
  8. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0

ลองอ่านดูเรื่องเครื่องยนต์ก่อนครับ ว่าตัวไหนน่าจะตรงกับการใช้งานของเรา
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=238656

แนะนำนะครับตั้งกระทู้ใหม่ขึ้นมาครับ ตอนนี้คนที่เคยวางเครื่องใน NV Club มีหลายคนแล้ว
    จะได้ดูว่าเราสะดวกอู่ไหน...:rolleyes:

9. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    น้องpop คงหมายถึงวางเครื่องยนต์เทอร์โบ แทนเครื่องเดิมละครับ

SR ไม่โบ เครื่อง+เกียร์ของน้องpop ผมว่าคุ้มนะราคานั้น...:D

10. pop-ja

2,068
    235
    0
    น้องเค้าโทรมาคุยแล้วพี่ เค้าขอไปนั้งคิดก่อน :D
    เดี้ยวรถเสร็จไปตอกเวลาที่คลองห้ากัน :D

11. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ไม่ทำขับ 4 เลยครับสุดๆไปเลย:D:D

12. pop-ja

2,068
    235
    0
    ถ้าทำสี่สงสัยจะจอดอีกนาน อิอิ:D

13. Nowbassist

296
    3
    0
    ตอนนี้อาจจะโดนเจ้านายเลื่อนงานครับ ถ้าเล่อนงานผมต้องทำงานอยู่ในกทม ในช่วงเมษา แต่ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ตั้งแต่ 4 เมษาผมจะต้องไปทำงานที่หัวหินซึ่งไมไ่ด้ใช้รถถึงวันสงกรานต์ ก็เอาไปเข้าอู่ทำได้ครับ แต่ถ้าไม่ได้ไปก็ต้องใช้รถขนของอยู่ในกรุงเทพนี่แหละครับ ถ้างั้นก็อด

แต่....
    แต่ถ้าไม่อด เป็นไปได้มั้ยว่าผมจะไม่เอาเกียร์เต็ด ลองไปขับในโตโยจาเพื่อนมา เต็ด 80 ผมขับไม่ได้ครับ เข้าโค้งยากมากๆ ขอไม่เอาเกียร์เต็ด แต่รบกวนหาทางจบให้ผมหน่ยเถอะครับ

ขอบคุณมากๆครับพี่ๆ

14. nv1020

3,195
    302
    83
    :D:D

15. pop-ja

2,068
    235
    0

เกียร์คงไม่ได้เอาแล้วละครับ มีคนมาซื้อไปแล้ว :D
    ส่วนเฮดก็คงให้ไม่ได้พี่เบิ้มเอาแล้ว :D
    เหลือแต่เครื่องครับ ถ้าซื้อก็พอลดให้ได้แต่ผมไม่มีอู่แล้วนะครับเพราะอู่ที่ผมทำๆๆตอนนี้ไม่มีใครว่างครับ คุณต้องลองหาดูนะครับหรือไม่ก็ให้เพือนคุณที่ขับโตต้าแนะนำก็ได้นะครับเพราะใส่เต็ด 80 แสดงว่ารถต้องทำมาพอควรคงมีอู่ที่เค้าแนะนำได้นะครับ เพราะตอนนี้อู่ที่ผมจะไปวางงานตรึมเลยครับ:D

16. skysea

skysea New Member Member

4
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้