ขอคำแนะนำเรื่องสปริงหน้าหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Nitcha, 13 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    คือตอนนี้รถผมโหลดโดยการตัดสปริงครับ แล้วมันกระด้างมากเหมือนนั่งเกวียนเลย ก็คิดว่าอยากเปลี่ยนมาเป็นสปริงที่ไม่ตัด แต่ไม่อยากให้มันสูง เลยอยากถามเพื่อน ๆ ว่ามีสริงของรถรุ่นไหน ยี่ห้อไหนบ้างที่สามารถเอามาใส่ NV น้อยของเราได้ แล้วมีความนุ่มนวลแต่เตี้ยกว่าสปริงเดิมของเราน่ะครับ ตอนนี้ลูกอ่อน ไม่อยากให้กระด้างมาก ขอบคุณครับ

2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ก็ต้องหาสปริงเดิมมาใส่ก่อนอ่ะครับ แล้วเอาเข้าร้านให้เค้าย้ายเบ้าโช้คล่างลงล่างแทนการตัดปริงอ่ะคับ

3. mai#NV

mai#NV New Member Member

88
    0
    0
    ทำสตรัทปรับเกลียวอะครับแล้วก็เซ็ทน้ำมันโชคอัพใหม่ครับ

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ทำยังครับ

5. ใช่ครับย้ายเบ้าโช้คตัวล่างลงล่างซัก1.5นิ้วครับ แล้วเซ็ทน้ำมันโช้คให้หนืดกว่าของเดิมนิดนึง
    ในความคิดผมกำลังดีครับ ทำมาแล้วร้านดังแถวบางบอนครับ ให้ร้านวัดสปริงด้วยนะครับ
    ว่ายังสูงเท่ากันหรือเปล่าไม่งั้นรถจะสูงตำไม่เท่ากัน ทำเสร็จอย่าเพิ่งรีบไปตั้งศูนย์ ขับให้มันขย่มๆ
    เข้าที่กันก่อน แล้ววัดความสูงตำที่รถอีกที ถ้าเท่ากันก้อไปตั้งศูนย์ได้ครับ ราคา อัดน้ำมันโช๊คคู่ละ 1200
    ค่าเลื่อนเบ้าคู่ละ 300

6. SUPER...SUB...!

SUPER...SUB...! New Member Member

571
    13
    0
  7. Nitcha

640
    1
    0
    ยังไม่ได้ทำครับ แต่คาดว่าจะย้ายเบ้าโช้คอย่างที่คุณบอกแหละ ไปคุยกะช่างมาแล้ว รู้จักกันแต่แกเป็นช่างอารมณ์ศิลปิน มีอารมณ์ค่อยทำ เลยต้องรอแกอีกสักพักพอดีรออะไหล่จากคุณเบิ้มด้วย เดี๋ยวจะทำพร้อมกันเลยครับ

8. Nitcha

640
    1
    0
    สวยมากครับ 6,500 เลยเหรอ อยากทำตามจัง แต่ทรัพย์จางอ่ะช่วงนี้

9. Nitcha

640
    1
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เดี๋ยวผมจะลองทำตามสูตรนี้ดูครับ

10. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ของเค้าดีจริงๆ

11. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ใส่ Spring โหลด คับ ไม่ต้องตัด

มี หลายยี่ห้อ เลย คับ

:)

12. singcoohteam

5,303
    108
    0
    มาหลายอาจารย์เลยครับอิอิ

13. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    เคยไปถามสปริงโหลดที่อาคารศรีวรจักรชุด 9000 บาท

14. Nitcha

640
    1
    0
    แล้วเขามีแบบแยกขายเฉพาะคู่หน้าหรือคู่หลังบ้างไหมครับ

15. aek_aya

aek_aya New Member Member

142
    1
    0
    ของผมตอนที่ทำเตี้ย ผมตัดทั้งสปริง และตัดโชคด้วยคับ แต่ไล่น้ำมันโชคไม่แข็งมาก
    แต่จะมีปัญหาตอนยกสูงนะคับ เพราะโชคมันยืดได้น้อย ใส่สปริงยาวกว่าเดิมยากมากคับ

ผมไม่รู้ว่าย้ายเบ้าโชคตัวล่าง มันทำยังไงหรอคับ ใครมีรูปช่วยลงให้ดูหน่อยได้ไหมคับ:cry:

16. Nitcha

640
    1
    0
    ผมลองไปศึกษาข้อมูลในเนตแล้ว เขาบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าการเลื่อนเบ้าโช้คมันค่อนข้างอันตราย เพื่อนในคลับท่านใดทำแล้ว เอามาเล่าหน่อยได้ไหมครับ

17. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ถ้าเป็นโช้คแก๊สก็อันตรายครับ มันต้องเชื่อมตอนสุดท้ายอ่ะ
    แต่ถ้าเป็นน้ำมันไม่มีปัญหาครับ เคยเห็นเค้าทำอยู่ครับ เค้าจะเจียรอยเดิมออกแล้วก็เลื่อนลงตามที่เราสั่งอ่ะครับ

18. tanit wongsanit

tanit wongsanit New Member Member

100
    7
    0
    ผมทำที่ร้านสำลีพัทยา 2500 คู่หน้า ตัดสปริง 2นิ้ว ตัดแกน อัดน้ำมัน
    นิ่มดีครับ ทางปูนขับ150สบายๆๆถ้ามันแข็งไปร้านก็แก้ให้ใหม่ หลังต้อง
    ตัดสปริง อัดน้ำมันใหม่ ทำที่สิงห์บุรี 500 บาท

19. singcoohteam

5,303
    108
    0
    คู่หน้าไมแพงนักล่ะครับ เป็นโช้คปรับเกลียวป่าว

20. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    สปริงโหลดเลยครับ ตามพี่ๆไปครับ

21. slimant

1,271
    4
    0
    ผมว่า โช๊คGas หรือ น้ำมัน ก็ไม่ควรทำ ถ้าไม่อัดโช็คใหม่
    เลื่อนเบ้า มันใช้ความร้อนสูง เหล็กยังแดง เลย

จะตอนเชื่อมหรือ ตอนถอด

ถ้า Gas โดนมีสิทธิ์ระเบิด
    ถ้าน้ำมันโดน มันก็ หมด คุณสมบัติน้ำมัน ต้องอัดน้ำมันใหม่
    คล้ายๆกับกรณี ทำ สตรัทปรับเกลียว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กุมภาพันธ์ 2010
  22. Nitcha

640
    1
    0

แล้วทำสตัทปรับเกลียวมันมีข้อเสียเหรอครับ อธิบายหน่อยสิครับ

23. slimant

1,271
    4
    0
    ปลอกเกลียว บางร้านใช้เหล็กทำเกลียวและเชื่อมกลับเข้าไปที่กระบอกโช๊คครับ
    เกิดความร้อนสูงที่กระบอกขณะเชื่อม ถ่ายทอดไปยังน้ำมันโช๊ค อาจทำให้น้ำมันเสื่อมสภาพครับ
    เชื่อมไม่ดี งานเข้าอีก กระบอกรูด เพราะมันเป็นส่วนรับแีรงกระแทก รับโหลดที่ถ่ายทอดจาก Spring
    ขับเร็วๆ กระแทกหลุดแรงๆ เบ้ารูดลงมากองข้า่งล่าง อันตรายมากๆ ครับ

บางร้าน จะทำเกลียวด้วย อลูมิเนียมครับไม่เป็นสนิม ใช้สวมอัดเข้าไปที่กระบอก ไม่เกิดความร้อนเพราะไม่ได้เชื่อมกับกระบอก แต่อาจเกิดความร้อน ตอนเจียร์ เบ้่าสปริงเดิมทิ้งครับแต่คงไม่มากเท่าการเชื่อม

เพราะงั้น เลือกร้านและวิธี ทำด้วยนะครับ เพื่อความปลอดภัย

24. gar555

gar555 New Member Member

71
    0
    0
    ว่าแล้วก็สงสัยต่อเลยครับ ผมพึ่งไปถอยโช้คใหม่มา คายาบา ผมถามว่าเป็นโช้คอะไร ช่างบอกว่าเป็น
    โช้คน้ำมันผสมแก๊ส เลยอยากทราบว่ามันผสมกันได้จริงๆหรือครับที่เอาแก๊สกะน้ำมันมารวมกัน
    แต่ใส่มาก็ ok งับ ผมตัดสปริงลง 2" ขี่นิ่มมากแต่นิ่มได้แค่ 3 เดือนเองตอนนี้รู้สึกเด้งๆนิดๆและ
    เลยเอาไปให้ช่างดู เค้าบอกว่า มันก็ยังงี้และถ้าตัดสปริงถ้าให้ดี ต้องโมทำเกลียวเลยรับรองจะเอา
    นิ่มยังไงก็ได้จริงปะงับแต่ค่าดมทำเกลียวพร้อมสปริงใหม่ คู่ละ 9000บาท ว่าแพงไหมงับ

25. YAmodels

YAmodels New Member Member

117
    1
    0
    ลองเช็คดูที่นี่มั้ย
    ผมโทรไปถามมา
    สปริง H&R 6500
    โช้คหน้า 4500 หน้า-หลัง 7000
    http://www.tom-racing-shock-up-spring.com/

26. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ตามข้างบนเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้