ใครมีปัญหากับลูกรอกแอร์บ้าง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mainees, 20 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    คือก่อนหน้านี้รถผมลูกรอกแอร์เดิม(น่าจะเป็นเหล็ก) ตัวเรือนเสียทำให้ล็อคลูกปืนไม่อยู่ ก็เปลี่ยนทั้งตัวเป็นของมือ 2 แล้วก็ใช้มาไม่ถึง 10,000 กม. ก็เจอกับปัญหาเดิมอีกที่เรือนลูกรอก แต่ไม่มช่ล็อคไม่อยู่ กลายเป็นมันหลวมทำให้เกิดการเสียดยีเป็นเสียงขึ้นมา วันนี้ไปซ่อมมาเค้าก็เปลี่ยนเป็นตัวใหม่ให้ ก็ถามเค้าว่าจะทนไม๊ เค้าก็ตอบว่าถ้าไม่งั้นก็ต้องของแท้ล่ะ กลุ้มเลย ขับก็ไม่ได้อัด ลากรอบก็ไม่ แต่ทำไมมันพังเร็วจัง (ลูกรอกแอร์) แล้วท่านอื่นที่เจอปัญหานี้แก้ไขยังไงมั่งครับ ขอบคุณครับ

2. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ลูกรอกตัวตั้งสายพานแอร์ ถ้ามันโดนน้ำ บ่อยๆ มันจะพังครับ

เมื่อจารบีในลูกปืน ไม่มี ลูกปืนก้อไม่อาจทนแรงเสียดสีได้ เป็นเหตุ

ให้รอก ไม่สามารถหมุนได้อย่างคล่องตัว จึงเกิดความร้อนขึ้นที่ตัวรอก

จนลูกปืนไม่อาจทนไหวเมื่อลูกปืนตายแล้วแต่สายพานยังหมุนอยู่ รอกที่

รับลูกปืนเอาไว้ ก้อหมุนแทนที่ลูกปืน รอกตัวนั้นจึงคลอนให้ตัวได้จึงไม่

สามารถอัดลูกปืนอันใหม่เข้าไปแทนได้ เพราะว่ามันหมุนฟรี อิ.....อิ

อธิบายยาวไป หน่อย หวังว่าคงเข้าใจ :D:D:D:D

3. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ผม เคย เป็น ครับ

เปลี่ยน เก่าญี่ปุ่นใส่ไป เรื่อยครับ

4. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เป็นอยู่บ่อยๆ 555

5. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ของ ชอบ ของทุกคน

6. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เป็นกันทุกคัน อายุ มันได้ :D

7. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    เรื่องที่ต้องเจอ ศึกษาไว้ ก่อน

8. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    ถามต่อครับ มันดังยังไง เวลา ลูกกรอกมันเสียอ่า

ของผม เวลา เปิด แอร์ กดปุ่มสีฟ้าในรถ จะมีเสียง แจ๊ดๆๆๆๆ....แต่ถ้าปิดจะไม่มีเสียง แอร์ยังเย็นดี เอามือไปหมุน หน้าครัชคอมแอร์ ก็หมุนได้ไม่มีติด...

มันจะใช้ เสียง ลูกกรอกมั้ยอ่าครับ แล้ว มันอยู่ตรงใหน ไอลูกกรอกเนี่ย....ว่าจะไปตัดฮีเตอร์ (ท่อน้ำร้อน) ออก สิ้นเดือน ถ้าเสียงที่ว่า มันมาจากลูกกรอก ค่าเปลี่ยน+ค่าแรง ประมาณเท่าไหร่ครับ...

9. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    เอ่อ อธิบายไงดีหว่า ไอ้ลูกรอกมันจะอยู่ตรงกลาง ระหว่า หัวคอมกับ อีกตัวนึงอ่ะ เรียกไม่ถูกเหมือนกัน ของผมก็ถอดเปลี่ยนเรียบร้อยแล้ว แต่เปลี่ยนแค่ลูกปืนนะ

ลองหมุนๆดูมันจะมีเสียงเสียดสีกัน แหลมๆอ่ะ

ตอนนั้นที่เป็นสงสัยไอ้แผ่นกันโคลนมันหาย ตอนนี้ปิดใหม่แล้ว ค่อยกล้าตะลุยหน้าฝนหน่อย อิอิ

sunny_green ถูกใจสิ่งนี้
  10. mainees

253
    7
    0
    ตอบคุณติ่งครับ ผมดูจากลูกรอกเดิมที่ถอดออกแล้วลองหมุนตัวลูกปืน มันก็หมุนได้ไม่ติดขัด ไม่สะดุดนะครับ ก็เลยยิ่งแปลกใจว่าที่เรือนเสียเพราะสาเหตุใดกันแน่น้อ ส่วนคุณ sunny_green อาการก่อนดังตลอดนี่คล้ายกันเลยครับ คือพอแอร์ทำงานจะเงียบ แอร์หยุดทำงานจะดัง หลังจากนั้นประมาณ 400 - 500 กม. ก็ดังตลอดแต่มันจะไม่ดังมากเหมือนลูกปืนแตก เพราะลูกปืนแตกก็คือแตกมันจะเกิดการบดลูกปืนเลยน่าจะดังกว่ามั้ง แต่กรณีของผมเรือนมันเหมือนถูกกินเนื้อด้านใน ตอนแรกอาจหลวมนิดๆ พอแอร์ทำงานสายพานก็เลยเลื่อนไปนิดทำให้เข้าที่เลยเงียบรึเปล่าก็ไม่รู้ เพราะตอนแรกก็หลงคิดว่าได้เปลี่ยนลูกปืนคอมแอร์แน่ๆ กลายเป็นลูกรอกแอร์ ผมซ่อมที่ชลบุรี ได้ลูกรอกอลูมิเนียมมือ 1 550 บาท ค่าแรง 150 บาท ครับ ส่วนไอ้ตัวลูกรอกแร์นี่มองหาง่ายครับ หันหน้าเข้าหาตัวรถ มองหาไดชาร์ททางซ้ายให้เจอ แล้วมองต่ำลงไปทางท้ายรถอีกนิด ติดๆกันก็จะเจอลูกรอกแอร์ล่ะครับ สงสัยคราวหน้าได้เปลี่ยนเองแน่เลยเพราะดูแล้วน่าจะถอดใส่ไม่ยาก

11. nueng Presea R10

nueng Presea R10 New Member Member

32
    1
    0
    การตั้ง อไลน์แม้นท์ ก็น่ามีผลนะครับ ปกติลูกปืนจะรับแรงอยู่สองแกนครับ ถ้าสายพานที่ตั้งคือมองจากด้านบนลงไปมีลักษณะเอียง ไม่เป็นระนาบเดียวกันตอนทำงานก็จะเกิดแรงดึงขึ้นอีกแนวครับทีนี้เป็นสามแรงเลยครับ มันก็จะพังเร็วกว่าเดิม ถ้าคราวหน้าก็ลองเปลี่ยนลูกปืนอย่างที่พี่ด้านบนตอบก็ได้ครับ หาแบบ Long life นะครับเพราะไม่ต้องอัดจารบีด้วย และก็เลือกที่มีทนความร้อนด้วยก็ดี ถ้าของ skf จะลงท้ายด้วย C3 ครับเป็นลูกปืนใช้กันความร้อนสูงได้ครับ เพียงแค่ความคิดเห็นนะครับ แต่ก็ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะ

sunny_green ถูกใจสิ่งนี้
  12. mainees

253
    7
    0
    อยากถามทางคุณติ่งว่า ลูกรอกแอร์ สามารถปรับตั้งความตึงของสายพานได้รึเปล่าครับ เพราะผมสังเกตุเห็นว่าลูกรอกที่ตัวเรือนเสีย ถูกแรงกดของสายพานจนหน้าสัมผัสกับสายพานสึกไปมากและสึกแบบเอียงเสียด้วย (เอียงเข้าแกนกลางของลูกรอก) ขอบคุณครับ

13. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ความรๆู้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้