จะติดไฟซีนอนครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย CSspeed [ boy89 ], 11 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    พอดีไปเดินวรจักรมาครับ เห็นมีไฟซีนอนขายเยอะแยะเลย
    รถเราไฟก็ไม่สว่างแล้วด้วย อยากจะติดไฟซีนอนซะเลย
    กะซัก 10000 k เห็นมีของใต้หวันถูกดี 2000 กว่าบาท
    เลยอยากถามพี่ๆ ว่า accord 88-89 เนี่ยใช้หลอดแบบไหนครับ
    และของใต้หวันนี่ทนมั้ยครับ หรือมียี่ห้อที่ทนๆ แนะนำหน่อยครับ
    ราคาเท่าไร และต้องติดรีเลย์เพิ่มมั้ยครับ ในชุดไฟซีนอนที่ซื้อมา
    มีอะไรบ้างครับ และต้องซื้ออะไรเพิ่ม รบกวนด้วยครับ
    มาไม่เท่าไร มีปัญหามารบกวนพี่ๆ เยอะเหลือเกิน :D:D:D
    ตอนนี้กะลังกล่อมแฟนอยู่ น่าจะอนุมัติครับ เพราะว่าเวลาขับกลางคืน
    มองเห็นแต่หน้ารถตัวเอง อันตรายจิงๆ เดือนที่แล้วไปดูกระบะแข่งที่เทพนคร
    กลับตี 2 กว่าถนนเส้นนั้นมืดมากมองลำบากจิงๆ ดีที่เป็นถนนใหม่
    ไม่มีหลุมมีบ่อ ค่อยยังชั่ว

2. THUM AC 89 MOVE

THUM AC 89 MOVE New Member Member

283
    5
    0
    ตอบ

ราคาสองพันนี่ไม่ขอแนะนำให้ใช้นะครับเพราะอาจเป็นของจีนแดง
    ใช้ได้ไม่นานไม่บัลลาตหรือหลอดอาจจะขาดได้และไม่รู้มีประกันหรือเปล่า
    ควรเลือกซื้อร้านที่มีประกันหลอดด้วยนะครับปรกติเค้าจะประกันให้หนึ่งปีไม่ว่าจะเป็นหลอดหรือบัลลาตขาด
    ราคาประมาณสามพันกว่าๆถึงจะพอใช้ได้
    ส่วนค่าความเข้มของสีไฟนี่ถ้าชอบแบบสว่างๆก็ถ้าชอบสว่างๆก็ควรเลือก ค่าประมาณ 8,000 K ก็จะได้
    แสงที่ออกมาเป็นสีขาวสว่างๆแต่ถ้าชอบให้มีสีอมฟ้าก็ควรเลือกค่าประมาณ 12,000 K
    ไฟหน้าที่เป็นตาตั้งนี่หลอดจะใช้แบบ H4 นะครับแต่ถ้า Popup นี่ต้องเปลี่ยนโคมให้เป็นแบบใส่หลอด H4 ก่อนถึงจะเปลี่ยนหลอดได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มีนาคม 2009
  3. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ขอบคุณครับ อย่างของพี่นี่กี่ K ครับ สว่างและสวยดีครับ และ H4 นี่ ต้องแบบ
    สูง/ต่ำ ด้วยปะครับ พอจะแนะนำยี่ห้อได้มั้ยครับ

4. +-NUTtY-+

+-NUTtY-+ New Member Member

92
    2
    0
    ผมเดินตลาดพูนทรัพย์ แถวรังสิต จะมีขายสองราคาคือ 3900 กับ4900

เป็นของไต้หวันนน ถ้าของญี่ปุ่นประมาณ หมื่นกว่าบาทท

จะเป็นบัลลาด ไม่ใช้ดีเลย์แล้วววอะครับบ

5. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    ขอบคุณมากครับนัท แต่ก่อนเห็นเพื่อนๆ ติดกันใช้แต่ดีเลย์
    เฮ้อ ไม่รู้เรื่องอะไรกะเขาเลยเรา น่าจะไปอยู่หลังเขาจิงๆ
    ก็แสดงว่าซื้อชุดไฟมาก็ติดตั้งได้เลยใช่มั้ยครับ
    อ้อ อีกอย่างนึง ตกลงใช้หลอด H4 แบบไหนครับ
    จะได้ซื้อถูก

6. THUM AC 89 MOVE

THUM AC 89 MOVE New Member Member

283
    5
    0
    ตอบ

ส่วนรุ่นที่ไม่ต้องใช้บัลลาตนี่ผมยังไม่เคยเห็นเหมือนกันนะครับ
    ส่วนหลอดไฟ HID ที่ผมใส่อยู่นี่ค่า K น่าจะประมาณ 12,000 K เห็นจะได้มั้งครับ เพราะถ้ามีค่า K ที่ประมาณ 15,000 K นี่ไฟสีไฟจะออก แบบสีน้ำเงินเข้มครับ
    เมื่อก่อนผมเคยใช้หลอดแบบ 8,000 K แสงจะออกมาเป็นสีขาวสว่างมากๆเลยถ้าชอบแบบสว่างๆนะครับ
    ยี่ห้อนี่ผมไม่ค่อยรู้นะแต่หลอดนี้เป็นหลอด H4 เป็นหลอด HID เฉพาะไฟต่ำส่วนไฟสูงเป็นหลอดธรรมดาครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มีนาคม 2009
  7. barague

barague Guest

0
    0
    0
    ของป๋มใช้หลอดตะเกียบ ประหยัดไฟเบอร์ 5 อ่ะคัพ บ้านป๋มอยู่สายไหม-ดอนเมือง เปิดไฟทีสว่างไปถึงสีลมโน่นเลยอ่ะคุ้มจิงๆนี่ขนาดจอดเปิดไฟอยู่หน้าบ้านยังไม่ขยับไปไหนเลยนะ ลองไปซื้อหามาใช้ดูเอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ.

8. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

สงสัย ที่บ้านโดนตัดไฟ.............เลยต้องเปิดไฟหน้ารถแทน.......:D:D:D

9. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    แล้ว 12000 นี่สว่างปะครับ มองเห็นได้ชัดเจนปะครับ เห็นสีของแสงไฟ
    แล้วชอบครับ ไฟของ ac89 นี่ไฟสูงกะไฟต่ำนี่แยกกันใช่มั้ยครับ
    เวลาซื้อก็คือซื้อหลอด H4 ไฟต่ำอย่างเดียวไม่ต้องซื้อแบบ สูง/ต่ำ ใช่มั้ยครับ :D

10. THUM AC 89 MOVE

283
    5
    0
    ตอบ

หลอด HID แบบ H4 มีสองแบบ แบบแรกที่ตัวหลอดเป็น HID ทั้งไฟสูงและไฟต่ำ แบที่สองที่ตัวหลอดเป็น HID เฉพาะไฟต่ำแต่ไฟสูงหัวจะเป็นหลอดไฟสูงแบบธรรมดาครับ

11. THUM AC 89 MOVE

283
    5
    0
    ตอบ

สำหรับผมใช้หลอด HID H4 12,000 K แสงที่ได้จะออกมาเป็นสีฟ้าสว่างกำลังดีครับแต่ที่สว่างได้ขนาดนี้เป็นเพราะเพิ่งเปลี่ยนโคมไฟมาใหม่ด้วยเลยสว่างสุดๆขับกลางคืนสบายตาตัวเองดีครับ (แต่คงไม่สบายตาคนอื่นแน่ๆ!)

12. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
    ว่าแต่ทั้ง 2 แบบ ราคาต่างกันปะครับ

13. +-NUTtY-+

+-NUTtY-+ New Member Member

92
    2
    0
    รุสึกเวลาไปซื้อชุดไฟซีนอน จะแยกขายย

ที่ผมไปดูมีอยู่ห้าชุดแบ่งตามค่าk

มีตั้งแต่สีเหลืองมากๆคือ4000k จนถึง15000k นะครับบบ

ที่กล่องก็จะมีเป็นสีให้ดูว่าสีอะไร ไฟซีนอนหนึ่งชุดจะใช้ได้แทนไฟคู่เดียวว

ถ้าอยากให้สปอร์ตไลท์สว่างด้วย ต้องติดอีกชุดด

14. fluke_darklamp

fluke_darklamp Member Member

288
    3
    18
    ผมรับติดครับ .................รายละเอียดโทรสอบถามนะครับ 089-040-1639 ครับ
    โทรมานะครับ รับรองอธิบายหมดเปลือก รับประกัน 1 ปีครับ เปลี่ยนทุกกรณี ยกเว้น ทำหลอดแตก ครับ

15. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    ขอบคุณครับ
    กำตังค์เมื่อไหร่ จะโทรไปครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้