รบกวนถามเรื่องเกี่ยวกับหม้อน้ำและน้ำในถังพัก

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย LitTle_Eye, 15 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    คือเรื่องมีอยู่ว่ารถผมเวลาวิ่งไปแล้วพอเครื่องร้อนน้ำในหม้อน้ำมันจะดันมาอยู่ในถังพักเยอะมาก
    แต่เวลาจอดทิ้งไว้จนเครื่องเย็นมันกลับไม่ดูดกลับไปครับ ต้องเปิดฝาหม้อน้ำแล้วก็เทใส่กลับลงไป
    เอาน้ำใหม่เติมเข้าไปอีกก็ไม่ได้ครับเพราะมันจะยิ่งดันจนล้นถังพักน้ำเลย
    ผมเปลี่ยนฝาหม้อน้ำไปแล้ว และก็เปลี่ยนวาล์วน้ำไปแล้วก็ไม่หาย แต่ความร้อนยังไม่เคยขึ้นนะครับ
    งงมากๆ ใครก็ได้ช่วยแนะนำผมที ขอบคุณครับ

2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    อาการที่ว่านี้น่าจะเป็นฝาหม้อน้ำนะ แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่หาย คงต้องเช็คฝาดูแล้วล่ะครับ

3. almostcoin

almostcoin New Member Member

190
    1
    0
    ของผม เป็นอย่างนี้เหมือนกัน โดนปาดฝาซะ หายเลยครับ

4. ECU 24

ECU 24 New Member Member

510
    7
    0
    ตามนั้นเลยคับ

5. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    ตามนั้นคับ ^^

Joice++Jum

6. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    b16b ไม่น่าเป็นแล้ว ครับ หุหุ

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    คนละแบงค์แล้วน้อง :D:D

8. max eg

max eg New Member Member

284
    6
    0
    ของผมเคยเป็นที่ฝาหม้อน้ำกับหม้อน้ำคับเปลี่ยนก็หาย

แต่ถ้าไม่หายน่าจะเป็นที่ฝาโก่งคับลองเช็คดู มันมีที่เช็คครับ เป็นแถบๆ

รู้แค่นี้คับ อิอิ

9. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ผมสงสัยว่าจะโก่งเหมือนกันครับ โทรไปถามพี่ก่ำ Auto way มาพี่เค้าบอกว่าให้เปิดฝาหม้อน้ำเติมน้ำให้เต็ม
    แล้วลองสตาร์ทดูว่ามีฟองอากาศผุดขึ้นมาไหมปรากฏว่ามีครับเค้าบอกว่าอาจเป็นไปได้ว่า....
    แล้วถ้าต้องปาดฝาจริงๆมันจะจบไหมครับหรือใช้ได้ไม่นานก็เป็นอีก แล้วผมแปลกใจว่าทำไม
    เครื่องผมไม่เคยฮีททำไมถึงโก่งครับ

10. G Type R

3,607
    99
    0
    มันต้องมีสาเหตุนะครับ อาจจะเป็นได้ว่า หม้อน้ำตันแล้วพอวิ่งเร็วๆ เข็มความร้อนจะขึ้นนิดนึง
    แล้วอาจจะไม่ทันสังเกตุ พอกลับมาวิ่งช้าๆมันก็ลงปกติ ซึ่งผมก็เคยเป็น คือเรื่องแบบนี้เจ้าของรถ
    ต้องมั่นสังเกตุอาการรถดูครับ(ไม่ได้กวนนะครับแต่ต้องดูจริงๆ) เพราะถ้ารถผมแปลกๆนี่จะเข้าอู่เลยครับ
    แต่เท่าที่อ่านดูนี่ รู้สึกว่าน้องเองก็อาจจะพบอะไรแปลกๆ ถึงได้เปลี่ยนหม้อน้ำเปลี่ยนนู่นนี่ ลองเล่าอาการ
    ตั้งแต่แรกเลยดีกว่าครับ ไม่งั้นวิเคราะห์ไม่ถูกครับ

11. LitTle_Eye

355
    12
    0
    คืองี้ครับพี่ก็อฟ เริ่มจากสมัยก่อนผมก็ขับรถเร็วเหมือนกันขับเกียร์ออโต้แต่เล่นเกียร์บ่อยมาก
    ทั้งลากรอบทั้งสับเกียร์ลงสาดเข้าโค้ง ใช้มาก็ไม่เคยเป็นไรหรือเป็นแต่ไม่รู้ตัวก็ไม่แน่ใจ แต่ผมเลิกขับรถแบบนั้นมาน่าจะเป็นปีแล้วนะครับ แต่ปีนี้ตั้งแต่ต้นปีก็มีท่อน้ำรั่วบ้าง
    ก็เปลี่ยนใหม่เวลาถ่ายน้ำก็ใช้น้ำยาตลอด ใช้ไปๆจนวันนึงสังเกตุเห็นหม้อน้ำเป็นตาน้ำซึมๆเป็นคราบๆ
    เลยไปเปลี่ยนหม้อน้ำเชียงกงแบบพลาสติกมา ซึ่งก่อนใส่เอาไปให้ร้านหม้อน้ำเช็คสภาพดูแล้ว
    ใช้ๆมาซัก 2-3 เดือน แล้วพอดีเริ่มสังเกตุว่าน้ำในถังพักมันดันๆออกมาแล้วมันไม่ดูดกลับ
    พอดีผมสังเกตุในห้องเครื่องบ่อยมากเพราะเป็นคนเปิดฝากระโปรงเวลาจอดรถกลางคืน
    อาการนี้พึ่งเป็นได้ไม่กี่วันนี้เอง ตอนแรกผมใช้น้ำเติมใส่หม้อน้ำเลยครับ ไม่ได้เอาในถังพักเติม
    แล้วพอวิ่งๆร้อนๆก็เปิดดูปรากฏว่ามันล้นออกถังพักเลยครับ ผมก็ว่าผิดปรกติแล้ว พอดีผมทำงานวิ่ง
    ต่างจังหวัดตลอด เมื่อวานเลยเข้ากรุงเทพเลยครับ ช่างเปลี่ยนวาล์วน้ำใหม่ให้ แต่ผมก็ต้องกลับต่างจังหวัดเลย เพราะต้องไปทำงานต่อ พอวิ่งกลับมาถึงชลบุรี กลางคืนเปิดดูอีกทีก็ไม่หาย
    ช่างให้เปลี่ยนฝาหม้อน้ำดู ผมก็เปลี่ยน เอาของเชียงกงนี่แหละครับ ผมมี 2 อัน ก็ไม่หาย
    จนมาลองโพสถามดู เค้าบอกให้ดูว่ามีฟองอากาศในถังพักน้ำหรือเปล่า มันก็มีจริงๆครับ
    แล้วช่างเค้าบอกให้ดับเครื่องเติมน้ำให้เต็มแล้วสตาร์ทดูก็มีฟองอากาศจริงๆครับ เค้าเลยบอกว่าน่าจะโก่ง
    แต่ลืมบอกไปเมื่อปลายปีที่แล้วผมไป ปาย กะปางอุ๋งมา ไม่รู้ไปแอบฮีทที่นั่นหรือเปล่าแต่มันใช้แบบปรกติมาตลอดเลยครับพึ่งเป็นเมื่อไม่กี่วันนี้เอง

12. G Type R

3,607
    99
    0
    ตอนนี้ที่แน่ๆคือ ฝาโก่งแล้ว แต่ถามว่าโก่งได้อย่างไร คิดว่าตอนที่แบงค์ขับๆอยู่มันต้องมีบางแหละที่เข็มความร้อนมันกระดิก
    แต่แบงค์ก็อาศัยรอเครื่องเย็นแล้วเติมน้ำเอาใช่ไหม ถ้าใช่ก็นี่แหละสาเหตุ ถึงจะไม่ฮีทแต่ แต่เดี๋ยวร้อนเดี๋ยวเย็น โก่งแน่นอน
    ถ้าไม่ใช่ไว้เจอกันจะช่วยวิเคราะห์ให้นะครับ :D:D

13. sunchirogilbert

sunchirogilbert New Member Member

27
    0
    0
    ขอผมก็ฝาโก่งปาดไปแล้ว 2 รอบแล้วก็ความร้อนไม่ขึ้นแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้