ไฟ Check Engine.

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย caffein, 26 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    ไฟCheck Engineไม่เคยติดเลยครับ เลยเกิดข้อสงสัยว่ามันต่ออยู่หรือป่าว
    ไม่ทราบว่าจะเช็คได้อย่างไรครับว่ามันต่ออยู่ครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ.

2. Mitty

Mitty New Member Member

33
    1
    0
    เช็คง่ายๆก็ถอกปลั๊กสายไฟที่ต่ออยู่กับเซนเซอร์แถวปีกผีเสื้อครับ ไฟก็จะติดและกระพริบcodeของอุปกรณ์ตัวที่เราดึงสายออกครับ
    เมื่อเห็นไฟจนเป็นที่พอใจแล้วก็ใส่สายกลับเข้าไปเหมือนเดิมและต้องถอดฟิวของกล่องECUที่อยู่ในกล่องฟิวไกล้แบตออกทิ้งใว้ 10วินาที
    เพื่อreset กล่องด้วย หรือ ถ้าหาฟิวไม่เจอก็ถอดขั้วแบตแทนก็ได้ครับ

3. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    ไฟเช็คเอ็นจิ้น จะขึ้นตอนเปิดสวิทซ์ ON (ไม่ต้องสตาร์ท) เป็นเวลา 4 วินาทีครับหลังจากนั้นไฟจะดับ ถ้าไม่ขึ้นก็ต้องลองเช็คหลอดที่หน้าปัทว่าขาดหรือไม่ หรือเช็คสายไฟครับ วิธีเช็คสายไฟง่ายๆ ก็คือ หาหลอดไฟเล็กๆ เท่ากับหลอดหน้าปัทไมล์ที่เป็นแบบเสียบ ต่อที่ปลั๊กกล่อง สายไฟเช็คเอ็นจิ้นอยู่ที่ Pin A13 จะปล่อย Ground ออกมา 4 วินาที แล้วอีกเส้นนึงให้ต่อที่ B1 จะไปเป็นไฟบวก 12 โวลท์ครับ ลองดูครับ

4. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    แม้แต่ตอนบิดกุญแจON ยังไม่ติดเลยครับ
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปลองดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้