หัวฉีด 6 HE

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย RUT, 25 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    ขอถามผู้รู้ เรื่อง หัวฉีด และคนที่ใช้รถสเป็กเดียวกกับผม

คือตอนนี้ได้หัวฉีด มาใหม่ หัวฉีด 6 HE แต่ มันยาว

กว่า ของเดิม ที่ใช้ใน อีซูซุ ดีแม็ค 2,500 ไดเร็ค

จะแก้ปัญหาไงดีครับ ต้องใช้เสื้อและราง ของอะไรถึงจะใส่ได้

ตอนนี้ ยังไม่รู้ปรึกษาใคร ขอผู้เชี่ยวชาญ ตอบหน่อย

ด้อยประสบการณ์ครับ

2. off

off New Member VIP

24
    0
    0
    อะไรครับ ที่ว่ายาว งงครับ

3. TANdragon

TANdragon New Member Member

142
    0
    0
    ที่ผมเคยใช้อยู่ 6 HE ใส่เสื้อ 2800 นอก รู้สึกว่าต้องตัดเกนนะ ไปที่ร้านปั้มเลยครับเขาช่วยคุณได้

4. RUT

1,222
    3
    0

แนะนำร้านหน่อยครับ (ร้านที่เคยทำ)

5. off

off New Member VIP

24
    0
    0
    ร้านปั๊ม ใกล้ๆบ้านดีที่สุด มีปัญหาจะได้ไปแก้ไขได้

6. TANdragon

142
    0
    0
    อยู่แถวไหนครับ ทำแถวบ้นก็ได้ครับไม่อยาก เปลี่ยนแล้วไล่น้ำมันใหม่แค่นั้น ส่วนที่ผมทำมาจากร้าน ตาค่อม มนตรีดีเซล

7. RUT

1,222
    3
    0
    ขอบคุณครับ................

8. OHO

OHO New Member Member

1,619
    10
    0
    แล้ว 6BG อ่าครับ เปงไงบ้างครับ

9. TANdragon

142
    0
    0
    6BG ถ้าจำไม่ผิด มี 5 รู ส่วน 6HE มี 6 รู ถ้าหาไม่ได้ 4HF ก็ใช้ได้นะ หรือให้ตาเจี๊ยบ ช่วยดูให้ก็ได้นะครับ ของแกมีเยอะ ไม่แพงราคาเพื่อนฝูง วันไหนอารมย์ดีให้ฟรี

10. RUT

1,222
    3
    0
    ฮุฮุฮุ .........บอกด้วยแล้วกันวันที่อารมณ์ ดีๆ

จะขอสักชุด

11. TANdragon

142
    0
    0
    วันที่แก เมา

12. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    4รูปใหญ่ ตอนนี้ถูกมาก ครับ หัวละ 700 คุ้ยเอาตามเซียงกง

13. RUT

1,222
    3
    0
    เปรียบเทียบระหว่าง 2800 นอก กับ 6he หน่อยครับ

14. TANdragon

142
    0
    0
    2800 นอก 5 รู เล็ก ถ้าจะให้ดี เอาเสื้อ 2800 นอกมา ใส่กับหัวฉีด 6 HE ดีกว่า
    ส่วน 6 HE 6 รู ฉีดได้ละเอียดกว่า มากกว่า รูใหญ่กว่า ดีกว่า เห็น เหมือน จาก ผลักเป็น ถีบ

15. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    ข้อมูลแน่น...

16. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    2800เดิมๆหรอ ไม่ผ่าน...ถ้าจะเทพต้อง 6 รูเท่านั้น

17. NONG DRAGONEYE

NONG DRAGONEYE New Member Member

21
    0
    0
    อืม......6HE น่าสนครับ

18. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    แนะอีกเรื่องนึง ถ้าใครใส่หัวฉีด ไม่ว่าหัวอะไรก็ตาม แล้วเกิดปัญหาควันไหล (ไม่ใช่เกิดจากหัวฉีดตาย) ซึ่งอาจจะเกิดจาก ฉีดไม่เข้าหลุม เช่น องศาของหัวฉีดนั้น ไม่ได้กับ เบ้าหัวฉีด (สังเกตุจาก หัวฉีดไดเร็ก เวลาใส่ในฝาจะเอียง) ถ้าเปิดฝามาจะเห็นว่า บางรูที่มันสเปย์ออกมา มันไปโดนที่ฝาบ้างวาล์วบ้าง ทำให้เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ ควันจึงดำปี๋ หรือไม่ก็ จอดทิ้งฟรีเครื่องแล้วควันไหล มีวิธีแก้ ครับ ต้องให้แหวนรองหัวฉีดของแบบใหม่ ให้หัวฉีดมันโผล่ออกไปให้เท่ากับสเป็ค ของหัวฉีดเดิม จะทำให้ควันไม่ดำออกเทาๆ แต่เยอะเหมือนเดิม วิ่งดีกว่าอย่างรู้สึกได้ครับ..........

ปล. หัวฉีดที่เราเอามาจากเครื่อง 10ล้อ หัวมันสั้นยาวไม่เท่ากัน ดังนั้น ใส่ไปแล้ว ตำแหน่งหัวต้องไม่ ต่ำกว่าเดิม และไม่ยื่นออกไปมาก เกินไปนะครับ โชคดี

19. OHO

OHO New Member Member

1,619
    10
    0
    แอบมาดูพอดีจาเปลี่ยนเปง6Bgอ่าครับ ขอข้อมูลหน่อยครับ ขอบคุนครับ

20. ความรู้ทั้งนั้น..................

21. RUT

1,222
    3
    0
    แล้วของ BOSCHE ละครับ เป็นไง ในไดเร็ค 2500

22. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    6HE-T ดีกว่าพี่รต

23. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ของBOSCH น้าค่อมชอบใช้เป็นพวกเครื่อง คัมมิ้นน่ะครับ........ผมว่าสู้ 6 รูไม่ได้ ฉีดออกมาฝอยเยอะกว่า เผาไหม้ได้ดี และเร็วกว่า ทำให้รอบจัดๆ ทอร์คไม่ตก .......... มั้ง..........???

24. RUT

1,222
    3
    0
    thank you ครับ พี่เจี๊ยบ ยังไงถ้ามีปัญหา จะรบกวนพี่อีกครั้งครับ

25. NuTTyRaY

658
    13
    0
    พี่เจี๊ยบ เนี่ย...

แน่นอนจริง ๆ...

26. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เขินแย่ เหนือฟ้ายังมีฟ้าครับ ผมไม่แน่หรอกครับตี้ ถ้าแน่ผมตายไปแล้ว

27. TANdragon

142
    0
    0
    ว่าแต่ท่านเจี๊ยบ เครื่องของผมใส่หัวฉีดอะไรดี ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กันยายน 2008
  28. NuTTyRaY

658
    13
    0
    ถ้าคุณแน่ อย่าแพ้ ป.4...

29. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    พี่เทนเอาหัวฉีด พวก 3S หรือโรมาใส่ดิ ...........แต่หากล่องมาดร็อบน้ำมันก็ดีนะ
    หรือ ไม่ต้องเปลี่ยนให้ยุ่งยากหรอกครับ หาREBICมา3ตัวมาคุม ฝังหัวฉีดเพิ่มอีก 3 หัว หัวแรงเริ่ฉีดที่ 1 บาร์ หัวที่ 2 ฉีดที่1.5 ฉีดที่ 3 ฉีดที่ 2 บาร์ ปรับเบอร์เซนการฉีด เอาจาก เอ็กซอสเทมพ์ หากอุณหภูมิ ไอเสียขึ้น ก็ฉีดให้เปอร์เซนค์มากขึ้นๆ ถ้าไม่อยู่อีกก็ ฝั่งเพิ่มเข้าไป ถมน้ำมันเข้าไปอย่าให้บาง กว่าจะลงตัวผมว่า คงเสียเครื่อง ไป 2 ตัวได้ อ่ะครับ .... ไหวป่ะ หรือจะวาง 4D แทน คริคริคริ

30. ชาเขียว69

ชาเขียว69 New Member Member

24
    0
    0
    เก็บความรู้...พูก นี้ จะ ยัด หัว 2800 นอก แล้ว คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้