ซุ่มล้อ ด้านหน้าขวาดัง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย bigkiss, 8 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bigkiss

bigkiss New Member Member

82
    3
    0
    รบกวนพี่ๆ ช่วยที พอดีมีเสียงดัง แก๊กๆ ตรงแถวซุ่มล้อฝั่งคนขับมันดัง ยิ่งเวลาเจอทางขรุขระ มันดังมาก หาสาเหตุไม่เจอ พอให้ช่างดูก้อบอกว่าไม่มีไรหลวมน่ะ แต่เรา งงว่าเสียงมากจากไหน
    รบกวนหน่อยน่ะค่ะ:)

2. kasuga_romeo

kasuga_romeo New Member Member

29
    2
    0
    ต้องถามก่อนว่า ดังแก๊กๆๆเนี่ยเป็นตอนเลี้ยวด้วยรึเปล่าถ้าเป็นตอนเลี้ยวก้อหัวเพลาขับจร้า ขอแนะนำว่าตัวนี้อย่าซ่อม เปลี่ยนเอาดีกว่า เพราะส่วนใหญ่เสียงมันเกิดเพราะว่ายางหุ้มเพลาขาดแล้วฝุ่นละอองหรือกรวดทรายต่างๆมันเข้าไปในลูกปืน ซ่อมไปแปปเดียวเดี๋ยวก้อเปนอีก และถ้าไม่ได้เป็นตอนเลี้ยวเท่าที่เคยเจอเวลาเจอทางขรุขระมันจะดังเอี๊ยดๆอิ๊ดๆนะ อันนี้คาดว่าจะเป็นพวกบูชต่างๆ ไม่แน่ใจว่าบูชแท่นเครื่องหรือบูชปีกนก เพราะตอนนี้ก้อเปนอยู่555+

3. bigkiss

82
    3
    0
    ไม่ได้ดังตอนเลี้ยว แต่ดังตอนขับค่ะ แก๊กๆ เหมือนเหล็ก ตีกันอ่ะค่ะ หาสาเหตุไม่เจอ

4. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    ลองก้มดูยางซุ้มล้อหน้าดูคับ อาจมีส่วนไหนสัมผัสกับดอกยางอยู่

5. bigkiss

82
    3
    0
    -ขอบคุณมากน่ะค่ะ แต่ดูแล้วก้อไม่ใช่อยู่ดี ยังไงก้อขอบคุณมากๆน่ะค่ะ

6. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เสียงก๊อกแก๊กนี่ท่าจะยาก ลองขึ้น ฮ้อย ให้ช่างดูด้วยตาทั่วไปก่อนมีอะไรผิดปกติไหม ตามด้วย เขย่าๆ
    แรงๆ อาการที่น่าจะเป็นไปได้ จากพวกลูกหมาก ต่างๆ ลูกหมากกันโคลง ลูกหมากปลายแร็ค ลูกหมากปีกนกบน ลูกหมากปีกนกล่าง ตัวโช้ค บางทีลูกปืนล้อคลอนๆ ก็ดังได้เพราะเวลา้ล้อโยกไปมาจานมัน
    แกว่งไปเคาะผ้าเบรค
    เสียงก๊อกแก๊ก กึ๊ง ๆ เวลาขึ้นระนาดข้างเดียวก็อาจเป็นลูกหมากกันโคลง
    เวลาหมุนๆพวงมาลัยแล้วตกหลุม ก็ลูกหมากปลายแร็ค
    เลี้ยวแล้วหักพวงมาลัย ดังแก๊กๆ ตามการหมุนก็ หัวเพลาขับ

7. p_ek

p_ek New Member Member

90
    9
    0
    ดังเหมือนครับ
    แต่ก็ไม่คิดมาก คิดซะว่าขับรถเก่าแต่คนไม่แก่ครับ

8. gipson

gipson New Member Member

47
    4
    0
    รถผมก็เคยเป็นอาการคล้ายๆแบบนี้ครับ เวลาเจอทางไม่เรียบมันจะดังบนซุ้มล้อด้านขวาพอไปให้ช่างเช็คดูเป็นที่บู๊ตปีกนกแตก ตอนนี้เป็นปกติแล้วครับ

9. bigkiss

82
    3
    0
    ขอบคุณมากมายเลยค่ะ

10. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ลองดูแนวท่อไอเสียก่อนนะครับว่ามันมีอะไรยื่นมาใกล้ๆหรือเปล่าของผมก็ดังเพราะหูท่ออันเก่ามันไปโดนอ่ะครับ (ปัจจุบันใส่เฮดเดอร์แล้วหูท่อตัวนี้มันไม่ได้ใช้)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้