มีประสบการณ์จริง ที่เชื่อว่าหลายคนอาจจะต้องเจอ สำหรับคนใช้ล้อไม่ตรงรูมาฝาก พร้อมรูปครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย John <<GooD-oLd-CaR>>, 23 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,933
    90
    0
    เอามาเป็นอุทาหรณ์ให้กับเพื่อน ๆ ชาว Rcw นะครับ เพราะเกิดขึ้นจากประสบการณ์ของตัวเอง

จริง ๆ เรื่องมันเกิดขึ้นตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้วแล้วล่ะ แต่ผมไม่ได้เข้ามาในเวปเลย เพราะงานยุ่งมาก ๆ

เริ่มจากผมได้ขับรถ BMW พร้อมลูกและแฟนจากฟิวเจอร์พาร์ครังสิต วิ่งตรงกับทางรัชโยธินเพื่อกลับบ้าน
    ในขณะที่วิ่งอยู่นั้น รถก็เกิดสั่นไปทั้งคัน ผมก็คิดว่า เอาอีกแล้ว ยางแตกแน่ ๆ เลย หรือไม่ก็ยางบวม ก็เลยต้องจอดรถและลงมาดู
    หลังจากที่ลงมาสำรวจรถโดยรอบ ก็ยังไม่พบสิ่งผิดปกติแต่อย่างใด
    ผมเลยตัดสินใจขับต่อไปอีกประมาณซักเกือบโล เสียงก็ดังขึ้นอย่างรุนแรง ประกอบกับรถก็ส่ายไปมาทั้งคัน
    ที่นี้ ผมเลยต้องหักรถเข้าข้างทางแถว ๆ ตรงข้ามกับ North park เพื่อสำรวจว่ามันคืออะไรกันแน่

ผมลองจับล้อเขย่า ๆ ดูทั้งสี่ล้อ
    เจอเลยครับ!! ผลปรากฏว่าล้อหลังด้านซ้ายมีอาการสั่น
    ใจผมก็ยังคิดแบบเข้าข้างตัวเองว่า เอาน่า ลูกปืนล้อแตกแน่ ๆ
    ก็เลยลองหยิบ หกเหลี่ยมมาไขฝาแม๊ก เพื่อดูอย่างอื่น

แล้วมันก็เกิดสิ่งที่ผมไม่คาดฝันเกิดขึ้น!!!!
    หลังจากที่ผมถอดฝาครอบออกมาได้
    น๊อตล้อทั้งตัวผู้และตัวเมียก็หล่นออกมาจากแม๊ก “สี่ตัว!!!!!!!!!”
    เท่ากับว่าผมวิ่งได้ด้วยน๊อตล้อเพียงตัวเดียว ที่ใกล้จะขาดมิขาดแหล่อยู่แล้ว
    (สุดมั้ยครับ)

สิ่งที่เกิดขึ้นก็คือ น๊อตตัวผู้ (น๊อตดำ) ขาดกลางเกือบทุกตัว มันเป็นน๊อตที่ใช้กับสเปเซอร์เพื่อแปลงรูจาก 5 รู 120 เป็น 5 รู 114 เพื่อให้ใส่กับ Euroline 19 ได้ ซึ่งผมคิดว่าหลายคนก็ต้องทำเหมือนผมเช่นกัน หากไม่ได้ใช้วิธีเจาะรู รูแปลงดุมไปเลย

หลังจากที่รู้แล้วว่าเกิดอะไรขึ้น ก็คิดว่าต้องถอดล้อออกเพื่อใส่ล้ออะไหล่ ปรากฏว่าตัวเองดันลืมไปว่าเอาแม่แรง 1 ตันไว้ที่บ้านอีก เพราะเมื่อเดือนก่อนทำการรื้อรถเลยเอาแม่แรงลง

ก็ต้องขอขอบคุณคนที่ผมนึกถึงตลอดเวลากหากรถเสีย “หนุ่ม JZGE” หรือ พระราม9 72” สำหรับการประสานให้พี่ ๆ ปอเต็กตึ้งมาช่วยกันถอดสเปเซอร์และถอดล้อเปลี่ยนล้อให้ “รวมถึงน้องปอแห่ง daihutsu club” ที่รีบตามมาและนำแม่แรงตัวใหญ่ พร้อมลูกบล๊อคตัวเล็ก สำหรับการถอดน๊อตล้อ และให้ลูกกับแฟนผมได้นั่งรอในรถคันเก่งด้วย ต้องขอขอบคุณนะครับ

ปล. เอาภาพมาให้ชมกัน อาจจะไม่ค่อยชัดนะครับ เพราะถ่ายด้วยกล้อง compact ธรรมดา

นี่คือสเปเซอร์ที่ผมไปทำมา เป็นร้านดังย่านวงเวียน 22 ครับ
    ตัวสเปเซอร์ดี แต่น๊อตล้อห่วย ทำให้ขาดตรงกลางหมดเลย

ผมไม่อยากคิดเลยว่าถ้าผมใช้ความเร็วร้อยกว่าบนทางด่วนเพื่อรีบกลับบ้าน และมีลูกและแฟนนั่งหน้าไปด้วย หากล้อหลุดที่ความเร็วขนาดนั้น อะไรจะเกิดขึ้น !!!!

วันนี้คุณเช็คน๊อตล้อและสเปเซอร์ของคุณแล้วหรือยังครับ?????

ลองดูรูป น่ากลัวมั้ยเอ่ย.....

WiN_WiN, model_tum และ CARINA ถูกใจสิ่งนี้
  2. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ขอบคุณมากครับ มีเพื่อนใช้วิธีนี้อยู่เหมือนกัน ต้องเตือนมันซะแล้ว

3. meowmeowmeow

meowmeowmeow New Member Member

223
    11
    0
    น่ากลัว คับ

4. EG-9

EG-9 New Member Member

226
    10
    0
    โชคดีมากๆ เลยครับ

5. NEW NAGAOKA

NEW NAGAOKA New Member Member

18
    0
    0
    ดีนะ ผมคิดจาเจาะเลย เจาะมาหลายปีไม่เจอไรเลยครับ คันใหม่ก้อจาเจาะอีก

6. oat@colorkey

oat@colorkey New Member Member

356
    18
    0
    :eek:น่ากลัวจัง:eek: ดีนะคับที่ขับไม่เร็ว
    ต้องเช็คของตัวเองมั่งแระ

7. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,933
    90
    0
    เพิ่มรูปครับ

ขอขอบคุณทีมงานปอเต็กตึ้ง
    ขอขอบคุณ หนุ่ม JZGE
    ขอขอบคุณ ปอ Daihutsu club ครับ

ปล.รูปสุดท้าย น้องปอเค้าบอกว่าน๊อตมันขาด ต้องเอากาวมาต่อจะได้ใช้ต่อได้ อิอิ

8. crown

crown New Member Member

549
    19
    0
    โอ้โห้............. เหลือ ตัวเดียวเอง เสียวแทนเลย

ขอบคุณมากๆครับ

9. pae@aekgarage

pae@aekgarage New Member VIP

162
    6
    0
    "สั่น(ส่าย)กันอยู่รึปล่าว".......อิอิ

10. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    น๊อตขาดเกือบหมดเลยหรอครับเนี่ย โชคดีมากๆเลยครับที่ล้อไม่หลุดออกมา

ก็เป็นอุทาหรณ์เอาไว้เตือนใจครับ สำหรับใครที่ใช้วิธีนี้อยู่

11. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    เหนเเล้วเสียว

12. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    เห็นรูปแล้วกลัวเลยครับ ดีนะที่ล้อไม่หลุด

ปล ขอปรบมือให้ ทีมงานปอเต็กตึ๊ง คุณหนุ่ม JZGE และคุณ ปอ Daihatsu Club ครับ

13. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    เสียวแทนเลย ครับ

14. เหลือตัวเดียวเองงงงง ...

15. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

3,000
    12
    0
    ไม่เป็นไรก็ดีแล้ว ดูแล้วเหมือนขาดแบบ ใช้ลมยิงแรงเกินหวะจ้อน
    ปกติถ้าน๊อตไม่ดีมันจะรูดก่อนหัก นี่ดูแล้วหักดื้อๆเลย

ไปใส่ล้อทำไรที่ไหนมาป่าว เจอมาเยอะ ผ่านมาเยอะ :D:D พวกชอบใช้ บล๊อกลมยิงล้อเนี่ย ขาดมาเยอะ ต้องใช้เบอร์เบาๆ แล้วขันปอนด์แทนดีกว่า ส่วนมากชอบยิงเบอร์แรงสุด ยังกะยิงปืนกล

16. น่ากลัวมากเลยครับ ถ้าใส่แล้ว คงต้องเช็คน็อตกันบ่อยๆนะครับ

17. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    // น่ากลัวมากๆ ครับเหลือน๊อตตัวเดียวเองครับ ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำเตือนที่มีประโยชน์มาก ๆครับ //

ต้องหมั่นตรวจรถ และเช็คล้ออยู่บ่อยๆ นะครับ

18. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ผมเคยแต่ล้อหลุดออกมาเลย....ช่างลืมขันน็อตล้อ พี่โชคดีมากเลยครับที่ขับช้า

19. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ขอบคุณครับที่มาเตือนกันไว้

20. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    โชคดี นะคับ ที่ไม่เกิด อุบัติเหตุ ดีใจด้วยที่ ทุกคน ปลอดภัย คับ ^^

21. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    คนนี้แอบเข้ามาขายของป่ะเนี่ย :D

22. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    โชคดีจิงๆ...น้ำใจจากชาว RCWEB ก้อเยี่ยมยอดคับ

ปล. ต้องกลับไปดูของเราบ้างแว้ว หยองเลย ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ

23. CITY_SX8

CITY_SX8 New Member Member

36
    2
    0
    ดีนะเนี้ย ไหวตัวทันก่อน ไม่งั้น เสียหายมากกว่านี้แน่นอน

24. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    หุหุเห็นแล้วเสียว

25. โชคดีจังเลยคะ พระคุ้มครองจริงๆเลยพี่อ่ะ

26. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    โชคดีแล้วครับ ที่คนไม่เป็นไร แบบนี้มันน่าฟ้อง

27. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    เหนแล้วเสียวเลยคราบ

28. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    น่ากลัววววววว ดีนะที่เจอซะก่อน

29. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เคยเจอเหมือนกันครับ หลายปีมากละ ไปถามล้อENKEI RACING RP02 เพิ่งออกใหม่ตอนนั้น พอไปลองใส่ มันก็ถอดออก บอก
    "ใส่ได้ๆ" (บอกทำไม...งง) แล้วก็นำล้อไปคว้านรูน็อต ซึ่งตอนนั้นผมก็ไม่รู้ว่าทำไมไม่ถามมัน ว่าคว้านทำไม เพราะตอนนั้นยังไม่ค่อยได้ศึกษาเรี่องรถนัก คันนั้นเป็นรถคันแรก

แล้วก็ใส่มาได้สวยงาม

หลายวันต่อมา พอกระแทกหลุมแรงๆ ปรากฎว่าเวลาวิ่ง ล้อดัง "ครึกๆๆๆๆ" สงสัย จึงไปดูที่ร้าน พอถอดน็อตออกตัวนึง "ล้อร่วง..." น็อตขาดหมด3ตัว เหลือตัวเดียว ห้อยล้ออยู่

คือดุมตรงกลาง(HUB) มันไม่พอดีกัน ไม่สวมเข้าไป ชนกันไว้เฉยๆ อยู่ด้วยน็อต4ตัวล้วนๆ เมื่อกระแทกแรงๆ น็อตจึงขาดหมด เหลืออยู่แค่ตัวเดียวเอง.... "ตรวจเช็คกันนะครับ"

ปล. คุณจอห์น (จ้อนกู้ด) โชคดีมากๆครับ ฟาดเคราะห์ๆ

ยังเหลืออีกตัวนะเพ่ อิอิ

ปลอดภัยทั้งครอบครัวก้อโอเคคร๊าบเพ่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้