ยางใหม่ ครางเสียงดังมาก

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย โตโต้, 12 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โตโต้

โตโต้ New Member Member

158
    0
    0
    ไม่ทราบว่ามีใครเคยเป็นแบบนี้ป่าวอ่ะคือว่า...
    ของเดิมอ่ะ
    ล้อหน้า turanza AR 10 185/65/14 ใช้มา 6 เดือน ตอนนั้นไปเหยียบอะไรไม่รู้ยางเก่าแตกเลยเปลี่ยนมาแค่ 2 เส้นก่อน
    ล้อหลัง premio 185/65/14 .ใช้มา 2 ปี

ตอนนี้รู้สึกล้อหลังมันเก่า ยางมันแข็ง วิ่งแล้วเสียวดัง(เอ๊ย..เสียงดัง)เลยเปลี่ยนเป็น AR 10 มาอีก 2 เส้นเมื่อวาน แล้วก็เอา ล้อหน้าที่ใช้มา 6 เดือนลงข้างหลัง เอายางใหม่ไว้ข้างหน้า ปรากฎว่า เสียงมันดังกว่าเดิมอีกอ่ะ ตอนนี้เวลาวิ่งซัก 100 พอผ่อนลงมาเหลือ 80-60-40 มันจะดังเหมือนมีเครื่องบินใบพัดวิ่งอยู่จากข้างหลังแซงมาข้างหน้าเลย กระฮื่มมาก เลยใช้วิธีเปิดเพลงดังๆกลบมันซะเลย ใครมีทางแก้อื่นมั่งง่ะครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

2. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    เอ้อ...แปลกแฮะ....เห็นเขาว่าปรกติ TuranZa จะเงียบกว่า PotenZa นี่หน่า........แม็กซ์เดิมรึป่าวครับหมอ?
    ..........ถ้าแม็กซ์ไม่เดิมอาจจะต้องใส่อารัยล่ะ...ปริ้นดุมล้อหรือเค้าเรียกอารัยซักอย่างเนี่ยะ...มันเป็นแหวนที่ใส่ระหว่างดุมกับล้อแม็กซ์น่ะครับ?......ลูกปืนล้อไม่แตกนะครับ?......และก้อถ่วงจี้น่ะครับ...จะแม่นมาก.........หายไวไวนะครับ

3. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    เห็นด้วยครับ ถ่วงจี้ ด้วยคน

อาการนี้เหมือนของใหม่ยังไม่คุ้นกัน

จากนั้นใช้ไปซักสองเดือน เสียงจะเงียบๆลงเองครับ

4. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ตั้งศูนย์มารึยังหมอ

ศูนย์ผิดก็อาจดังได้นะ

ไม่งั้นก็ลองสลับหน้าลงหลังดู

ถ้าหายก็ยาง

ถ้าไม่หายก็ลองเช็คลูกปืนล้อดูคับ

5. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    อะไรคือถ่วงจี้อ่ะครับ ไม่รู้จักอ่ะครับ

6. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ปรกติการถ่วงล้อจะถอดล้อออกมาเข้าเครื่องถ่วงใช่มะ

แต่การถ่วงจี้ จะเป็นการเอาเครื่องถ่วง มาประชิดล้อ จี้กันที่ตัวรถเลย

ไม่ต้องถอดล้อ

ข้อดีก็คือ มีความแม่นยำกว่า การถ่วงจี้ธรรมดา

ทั้งนี้อยู่ที่ความแม่นยำของเครื่อง กับช่างที่ทำด้วยนะ

ข้อเสียก็แก้มยางจะไหม่หน่อยนึง จากเครื่องปั่นล้อนี่แหละ

7. โตโต้

158
    0
    0
    อืม..... งงอยู่เหมือนกันง่ะ สงสัยต้องเปิดเพลงดังๆไปก่อนซะแล้ว

8. โตโต้

158
    0
    0
    เจอแล้วพี่น้องครับ ลูกปืนแตกนี่เอง ตอนนี้เงียบกริบ มีแต่เสียงครางเบาๆของใครไม่รุ ว๊าว..ๆ.ๆ.ๆๆ ดีใจๆ แต่ลูกปืนล้อหลัง R11 นี่ต้องเปลี่ยนทั้งดุมเลย ตัวละ 1250 แหนะ ตอนนี้เลยเหลือตัวเก่าตัวนึง สภาพยังดี ใครอยากได้บอกนะ

9. presea _r11

presea _r11 Member Member

74
    0
    6
    ของเราดังทั้งคัน:):):):)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้