ถามเบรกสกายลายหน่อยครับ

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย Burning, 28 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Burning

Burning New Member Member

27
    1
    0
    คือผมจะเปลื่ยนเบรกเป็นสกายลาย
    ผมใช้318แต่ลงเจแล้ว คือว่ามันจะใช้จานเบรกbmเดิมแต่ตัวปั้มเป็นของสกายลายได้ไหมครับหรือว่าต้องเปลี่ยนจาน
    ถ้าเรายกทั้งแพมาแล้วแปลงดุมใส่ทั้งแพของสกายลายอันไหนจะดีกว่ากันอ่ะครับ ถามอีกหนิดน่ะครับ เบรก 325เดิมมันเบรกอยู่ไหมครับ เจโบ ออโต้เดิมๆครับ
    ขอบคุณครับ

2. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ขอยกเป็นสองประเด็น

ประเด็นแรก ถ้าจำไม่ผิด เราสามารถเอาคาลิปเป็น มาแปลงใส่จานเดิมได้เลย
    แต่จานหลังไม่แน่ใจ เพราะที่อู่ใส่จานสกายมาให้

ประเด็นที่สอง ถ้ายกมาทั้งแพ เราจะใช้ได้เพียง คาลิปเปอร์ จาน(ไม่แน่ใจว่าหน้าใส่ได้เลย หรือต้องแปลง)
    ส่วนชิ้นที่จะแปลงใส่ต่อได้ก็คือ เฟืองท้ายสกาย (ตัวกะโหลกเล็ก หรือบาง ไม่แน่ใจเรียกยังไง )
    ส่วนเพลาข้าง ถ้าแปลงของสกายมาใส่ก็ทนดีคับ แต่ว่าถ้าเอามาทั้งแพ จะใช้ได้ข้างเดียว อีกข้างต้องตัดต่อ
    (ไม่แนะนำ) ส่วนดุมล้อ จะแปลงหรือไม่ก้ได้ ขึ้นอยู่กับล้อที่เราจะใส่

ส่วนเรื่องของเบรคของตัว 325 ก็พอเอาอยู่นะคับ แต่มันจะคลละฟิวลิ่ง กับเบรคแบบ คาลิปเปอร์
    ประมานว่า เบรคของ BMW เดิมๆจะเบรคอยู่ แต่เป็นแนว นิ่มๆหน่อย ส่วนเบรคคาลิปเปอร์ จะออกแนวดิบๆนิดนึง
    (ในเคส ที่เรคกระทันหันนะคับ)

ป.ล. ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วย เพราะไม่ได้อยู่กับเจ้าพวกนี้มาพักใหญ่ๆแล้ว
    ถ้ามีอะไรสอบถามเพิ่มเติมก็โพสได้เลยนะคับ ส่วนสมาชิกท่านอื่นๆ ก็ช่วยๆกันออกความคิดเห็นได้เลยนะคับ ^^

3. @^^^!/*WiSe*/^^^@

@^^^!/*WiSe*/^^^@ New Member Member

538
    1
    0
    พี่บิส

นี่ตอบฉะฉานดีจัง

4. BiG FaT

BiG FaT New Member Member

510
    4
    0
    ถ้าเจโบเกียร์ออโต้เดิมๆ ผมว่าเบรค 325 เอาอยู่คับ จะเอาให้ดีขึ้นอีกหน่อยก็เปลี่ยนคู่หลังเป็นแบบมีรูระบาย แล้วก็เช๊คสายอ่อนน้ำมันเบรคปั๊มเบรคน้ำมันเบรคให้สมบูรณ์ เบรคอยู่แน่นอนคับ

ในความเห็นผมถ้าของเดิมเอาอยู่ก็ใช้ของเดิมไปดีกว่าคับ จะได้ไม่ต้องดัดแปลง แต่ถ้าอยากได้สวยก็อีกเรื่องหนึ่ง

แล้วถ้าจะเปลี่ยนยกแพท้ายเลยผมว่ามันไม่จำเป็นคับในสเต็ปเดิมๆแบบนี้ เพราะเป็นเกียร์ออโต้ด้วยเพลาไม่ขาดแน่นอน เฟืองท้ายก็ใช้ของเดิมไปก่อนได้คับ(ถ้าไม่ออกตัวแรงๆก็ใช้ไปได้ระยะเวลาพอประมาณเลยทีเดียว) เด๋วพอมันรูดค่อยเปลี่ยน จะเป็นของ 325 หรือจะเอาสกายมาเปลี่ยนก็ค่อยว่ากันไป

โชคดีคับ ^^

5. Burning

Burning New Member Member

27
    1
    0
    ตอนแรกผมกะว่าจะใส่เบรกสกายลายอย่างเดียวไปๆมาๆได้มาทั้งแพสกายลายR33gts
    ผมก็เลยตัดสินใจใส่ทั้งเฟืองท้ายพร้อมทั้งแปลงดุมใส่ของสกายลาย
    ช่างบอกว่าให้เอาเพลาข้างมาด้วยมันต้องตัดต่อ กลัวมันจะไม่ทน
    มีวิธีที่ไม่ตัดต่อไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ

6. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ถ้าจะไม่ผิดเพลาข้าง จะมาสั้นข้าง ยาวข้าง

ให้ใช้ข้างสั้น ทั้งสองข้างนะคับ

7. jigko_london

jigko_london New Member Member

629
    11
    0
    :D:D:D เข้ามาดูหน่อย

8. Manky black

Manky black New Member Member

202
    2
    0
    อย่างที่บิสว่าคับ ผมแนะนำว่าถ้าจาทำแล้ว แปลงทั้งแพไปเลยก็ดีนะคับ(ถ้าคิดจาขยับเสต็ปอีกนะ) เปลื่ยนเพลาข้างอย่างที่บิสบอก แลวก็ทำจุดยึดเฟืองท้ายใหม่ให้แข็งแรง เบรคพร่อมจานยัดไปเลยทีเดียว ดามแพท้ายไปด้วยเลยก็ดี สุดท้ายรองแผ่นกันซุ้มโช้คฉีกด้วยคับ

ปล.ถ้าคิดว่าไม่ทำเครื่องต่อ เอาแบบที่หมูว่าก็พอคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้