รบกวนถามเรื่องเกียร์หน่อยคับพี่ๆ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย tong_arch, 8 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tong_arch

tong_arch New Member Member

9
    1
    0
    คือผมวางเ ครื่องอีโว3มาแล้วทีนี้ ช่างเค้าไม่ได้อุดเกียขับ4เป็นขับ 2 ให้อ่ะคับ มันจะมีผลเสียอะไรมั๊ยคับ

และน้ำมันเครื่องเคยเห็นพี่ๆแนะนำไว้

1. นมค. TOTAL / Castrol rs/ Mobil 1 /TOP1 ของ63 แนะนำใช้ สังเคราะห์100%ครับ
    2. นมบ. ATE Dot4
    3. นมก. กับ เฟืองท้าย TOTAL / Penzoil หัวจรวด

ผมเลยอยากทราบว่า นมค ควรจะใช้เป็นเเบอร์อะไรครับ ตอนนี้ใส่เซมิเพื่อวิ่งรอรันอินอยู่แล้วจะเปลี่ยนใช้
    สังเคราะห์100% ครับ

ปล.ขอบคุนพี่ๆทุกท่านที่จะเข้ามาตอบปัญหาล่วงหน้าเลยนะคับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ เพราะคงมีปัญหาอีกมากมายมาถามพี่ๆแน่ๆ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ต้องอุดครับ ถ้าไม่อุดเกียร์ขับสี่จะถ่ายกำลังไปเพลากลาง ทำให้รถสูญเสียกำลังและวิ่งไม่ออกครับ

นมค. 5W30-10W50 ใช้ได้ครับ

3. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    เท่าที่เคยเจอรถเพื่อนคันหนึ่งใช้เกียร์ขับสี่แต่ไม่ได้ล็อคเป็นขับสองมันจะไม่ค่อยมีกำลังตอนต้นๆเกียร์ 1 กับ 2 เกียร์ 3ไปแล้วถึงเริ่มวิ่งดี ยังไงก็ต้องรื้อเกียร์ออกมาล็อคครับ

1. น้ำมันเครื่องใช้ตัวไหนก็ได้ครับไม่ว่าจะเป็น 5W-50 หรือ 10W-50 แต่ถ้าเลขตัวหลัง 30 หรือ 40 ผมว่าใสไปนิดเวลาร้อนๆอาจรู้สึกตื้อๆกำลังตก การสึกหรอจะสูงกว่าและน้ำมันจะหายเยอะกว่าด้วย แต่ยังไงก็เลือกตามสะดวกดีกว่า
    2. น้ำมันเบรค ATE DOT4 เท่าที่เคยดูตามสเปคก็จัดว่าใช้ได้เลยครับ
    3. น้ำมันเกียร์และเฟืองท้ายใช้ ของ TOTAL, PENNZOIL หรือ VALVOLINE ก็ได้ไม่ต่างกันมากนัก
    :):):)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้