รบกวนคร้าบ ขอวิธีทำD.I.Yสวิตตัดไฟ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย จิ๊บ55, 29 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. จิ๊บ55

จิ๊บ55 New Member Member

44
    0
    0
    เอาแบบไม่ยากเกินไปนะครับ

2. NeOmusha

NeOmusha New Member Member

111
    1
    0
    เห็นด้วยคับอยากรู้

3. จิ๊บ55

44
    0
    0
  4. hi_ae

hi_ae New Member Member

158
    0
    0
  5. จิ๊บ55

44
    0
    0
  6. bonus_good

bonus_good New Member Member

243
    1
    0
    รออยู่ใครจะมาช่วยเราบ้าง

7. athena9

athena9 New Member Member

2
    0
    0
  8. gamble

gamble New Member Member

3
    0
    0
  9. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
  10. hi_ae

hi_ae New Member Member

158
    0
    0
  11. จิ๊บ55

44
    0
    0
    สงสัยต้องหาซื้อ ของแต่งแพงๆ โอ้!พระเจ้า

12. CARINA

6,061
    165
    63
    ที่เคยเห็น ในหน้าซื้อขายประมาณ 5-600 ครับ

13. จิ๊บ55

44
    0
    0
    5-600ก็คงพอได้คับ นึกว่าจะ2-3000

14. Dr.SATANON

Dr.SATANON Member Member

141
    8
    18
    ต้องขึ้นกับว่า....จุดมุ่งหมายของ Cut - Off - Switch ของแต่ละท่าน
    ก่อนครับว่าทำเพื่ออะไร....

เพราะกรณีแบบมาตรฐาน ต้องการตัดไฟแบตเตอรี่ กรณีเพื่อการSAFTY
    ต้องใช้สวิทซ์ที่มีขนาดใหญ่ เพื่อการรองรับสายไฟที่ต่อตรงใหญ่จากแบตฯ
    มาเพื่อการSwitchingครับ

แต่....ถ้าในกรณีคุณต้องการD.I.Y.สวิทซ์ตัดไฟ เพื่อกัน"ขโมย"
    แล้ว....อาจไม่จำเป็นต้องใช้สวิซท์ตัดไฟตัวใหญ่ๆก็ได้ครับ....

เพราะเราคงต้องหาเป็นสวิซท์ตัวเล็กๆซ่อนไว้(โดยไม่ให้คนอื่นรู้ :D )
    ครั้นเอาCutOff Switchมาติดเจ้าขโมยมันคงรู้แหละว่าไม๊5555+

ผมแนะนำ.... Fuel Pump Cutoff Switch ครับ

( ไม่ต้องใช้สายไฟเส้นใหญ่เป้งๆเหมือนตัดแบตฯ ง่ายต่อการซุกซ่อนครับ )

ขั้นตอนก็แสนง่าย....
    อุปกรณ์
    1. ฟิวส์เสียๆซักตัว
    2.กล่องฟิวส์พร้อมฟิวส์5แอมป์
    3.สายไฟดีๆเส้นคู่ 1 เล้น(ความยาวตามตำแหน่งซ่อนสวิทซ์)
    4.สวิทซ์(30แอมป์) 1 ตัว...รูปแบบตามใจชอบ

วิธีการทำ.....
    1.หาตำแหน่งฟิวส์ของปั้มน้ำมันในกล่องฟิวส์ครับ

2.ต่อสายไฟเข้ากับฟิวส์ที่เสีย(ขาด) + กล่องฟิวส์ใหม่ + สวิซท์ ตามวงจร โดยซุกวางสวิทซ์
    ในตำแหน่งซ่อนที่เราต้องการ(คิดเอาเองนะ...แต่อย่าบอกใคร อิอิ) แล้วเสียบสายที่เชื่อมฟิวส์
    ใหม่แทนตำแหน่งฟิวส์ปั้มเดิม

>>> ไม่มีรูปของผมให้ดูนะ.....ความลับๆๆๆๆ :)

เท่านี้คุณก็ได้ สวิทซ์ตัดไฟ(กันขโมย) แล้วล่ะครับ....ง่ายๆลงทุนต่ำ ดีกว่ากันขโมยแพงๆอีกนา ผมว่า

ด้วยความปรารถนาดีครับ
    Dr.SATANON

15. Dr.SATANON

141
    8
    18
    อุย....แก้ไขรูปนิดนึงครับ....

ขอเปลี่ยนรูปฟิวส์ เป็นฟิวส์แบบขาดนะครับ...แหะๆ
    ถ้าฟิวส์ดี วงจรเราก็ไม่รู้ต่อไปทำไมล่ะเน๊าะ ว่าไม๊ อิอิ :p

ลองทำกันดูนะครับ....งบประมาณ ไม่น่าเกินร้อยเองครับ :D

16. CARINA

6,061
    165
    63
    แจ่มดีครับ

17. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    แล่มเลยครับ

18. Dr.SATANON

141
    8
    18
    >>>>> ลงรูปงานให้ชมครับ

พอดีมีน้องให้ทำใส่รถเค๊าให้ ก็เลยถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ
    ( แต่รถเค๊าไม่มีฟิวส์Fuel Pumpผมเลยเสียบเข้า ฟิวEngine แทน
    ใช้งานได้ดีเหมือนกันครับ...รถก็สตาทไม่ติดเหมือนกัน :D )

19. Dr.SATANON

141
    8
    18
    งานนี้งบประมาณ...
    - กล่องฟิวส์ 10 บาท
    - ฟิวส์หลอด 5 บาท
    - สวิทซ์ 15 บาท
    - ฟิวส์เสียบ(ขาด) ฟรี
    - สายไฟ เมตรละ 20 บาท(ผมใช้เมตรเดียว)

เบ็ดเสร็จ----> 50 บาท :eek::eek::eek: ถูกโคดๆ555555+

ลองทำเล่นดูได้ครับ...ใช้ประโยชน์ได้จริง...
    ผมว่าดีกว่ากันขโมยแพงๆอีก...ขโมยมันคงคาดไม่ถึง+เดาไม่ออกแน่ อิอิ :D

20. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    ผมว่าขโมยมันจะเปิดกล่องฟิวส์ดูอ่ะดิ

21. BOND CELICA

BOND CELICA New Member Member

144
    5
    0
    สวิทซ์ตัวนั้นรู้สึกผมเคยใช้แล้ว ซักพัก สปริงด้านในมันละลายครับ ตอนนี้ใช้ สวิทซ์ แบบ on/off ที่เป็นแบบโยกอยู่ครับ(220V) ใช้มานานแล้ว ซื้อได้ตามคลองถมครับ ราคาประมาณเดียวกัน 15-30บาท สามารถรับกระแสไฟได้มากกว่าครับ

22. จิ๊บ55

44
    0
    0
    แหล่มๆๆคร้าบ

23. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เยี่ยมครับ แหล่มมากๆ

24. Dr.SATANON

141
    8
    18
    อิอิ ก็ปล่อยมันเหอะคร๊าบพี่น้อง5555+ :D
    โชคดีหน่อยที่กล่องฟิวส์ผมอยู่ในห้องเครื่อง มันคงต้องลงรถมาเปิดฝากระโปรง
    ดูแหละครับ...คงผิดวิสัยขโมยทั่วไปม๊าง....ถามว่าถ้าขโมยมันมีเวลาถึงขนาด
    พยายามหาสาเหตุที่รถสตาร์ทไม่ติดได้ล่ะก็ ผมว่าต่อให้มีกันขโมยวิเศษยังไง
    มันก็เอารถคุณไปได้อยู่ดีครับ...ว่าไม๊5555+ ....... :D
    50 บาท....ผมว่าไว้แลกกะการเสียเวลาของขโมยมันอีกสักนิดผมว่าก็ไม่เสียหลาย
    หรอกครับ....เพราะไงผมก็มีอุปกรณ์กันขโมยอื่นร่วมใช้ด้วยอยู่ดี....
    ช่วงนี้เศรษฐกิจแบบนี้ ผมว่ากันไว้ดีกว่าแก้นะครับ.....

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ขอบคุณครับ

และขอบคุณทุกท่านที่ติชมครับ....

25. ToRo_AT

ToRo_AT New Member Member

87
    1
    0
    เยี่ยมมากครับผม ขอบคุุุณครับ

26. แล้วของ civic eg มันเอาไปเสียบตรงไหนอ่ะครับ ไม่มีทั้ง fuel pump และ engine อ่ะครับ หรือว่ามีแล้วหาไม่เจอไม่รู้นะ ใครรู้ช่วยตอบทีครับ ขอบคุณคร้าบ

27. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ขอบคุณครับ

28. whitekung-modify

whitekung-modify Active Member Member

1,501
    1
    38
    ความคิดคนเรายิ่งกว่าเทพดา+5555สุดยอดงับ...

29. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ผมดูแล้วยัง งง อยู่เลยอะ หัวสมองผมไม่ค่อยแล่นอะครับ
    อยากเห็นรูปตอนใส่ด้วยอะ

30. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    เจ๋งคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้