ความเร็ว 40-80 มันอั้นครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย tigerkim, 7 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tigerkim

tigerkim New Member Member

42
    0
    0
    คือ รถผมถ้า ขับด้วยความเร็วที่เกิน 80 ไปแล้ว ณ. เกียร์ 5 เมื่อ จำเป็นต้อง เบรค เพื่อลดความเร็ว จนความเร็วรถลดมาลง เหลือ ช่วงประมาณ 80--->60 ณ. เกียร์ 5 แล้วทำการกด คันเร่งต่อเลย อาการที่มีคือ รอบก็ขึ้น แต่ความเร็วขึ้นช้าแบบ ตื้อๆ จน ความเร็วถึงช่วง ที่เกิน 80 รถก็จะพุ่ง และ ยึ่งเหยียบคันเร่ง รถก็วิ่งขึ้นดี ตามปกติ (อาการคล้ายกับ รถที่เป็นเกียร์ออโต้ ที่ต้องเหยียบ ให้รอบเครื่องขึ้น ตามที่กล่องกำหนด เกียร์ เครื่องถึงจะเปลื่ยนเกียร์สูงเพิ่มขึ้นให้ รถก็จะพุ่ง) มันผิดปกติใหมครับ . รถ Tiger D4D 2500 ตัด แคต อุด EGR เดินท่อ 2.5" หม้อพักกลางใส้ตรง ปลายท่อลงหน้าเพลา
    ---- ขอบคุณครับ----

2. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    รอเซียนคับ....

แต่อาการเหมือนคลัทช์เลยนะคับ แต่ว่าถ้าเป็นคลัทช์มันต้องเป็นทุกเกียร์สิ นี่เกียร์ 5 อย่างเดียว อย่างที่บอกคับรอเซียนดีกว่า คับ...

3. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    ตัดแค๊ททาไลติกออกเลยครับ ติดแก๊สรึป่าว ถ้าติดถอดออกเลยครับ แต่เสียงนี่สิดังสนั่น

4. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    แอบย่องมาดู

5. รอหมอมาตอบดีกว่าคับ

6. ไอ้เสือบุก

ไอ้เสือบุก New Member Member

515
    4
    0
    ปูเสื่อรอเซียนด้วยคนครับ

7. Nung_111

Nung_111 Member Member

444
    5
    18
    มันเป็นแบบนี้แหละคับ มั่ง 5555+
    เราก็เชนเกียร์ช่วยหน่อยดีกว่านะครับ สัก 1 เกียร์
    รถแรง ๆ ๆก็เงี้ย 5555+
    รอผู้รู้มาตอบดีกว่านะ

8. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ผมก้อไม่ค่อยแน่ใจนะคับ ว่ามันผิดปรกติรึป่าว
    แต่ผมว่านะ ถ้าลดความเร็วลงมา ก้อน่าจะลดเกียร์
    ลงมาสัก เกียร์ มันจะดีกว่าป่าวหล่ะคับ
    รึยังไงก้อรอเซียน ดีเซลมาบอกแล้วกันคับ

9. tigerkim

42
    0
    0
    คงจะเป็นไปตามที่พี่ๆ ว่ามาครับ เพราะ ความเร็วประมาณที่ 80 ลดลงมา ถึงประมาณความเร็วที่ 40 ณ.ที่เกียร์ 5 รอบเครื่องยนต์ จะตกลงมาอยู่ประมาณที่ 1500 นิดๆ ทำให้แรงบิด เครื่องยนต์ ยังมีไม่มากพอ อีกทั้ง อยู่ที่ ณ.เกียร์ 5 ด้วย ทำให้เครื่องไม่มีกำลัง แรงบิดมากพอที่จะทำให้ลดพุ่ง ออกไปอย่างรวดเร็ว ไม่เหมือน ที่ความเร็ว 80 ขึ้นไป ณ. เกียร์ 5 รอบเครื่องก็จะเลย 2000 ไปแล้ว ซึ่งเป็นช่วงที่ แรงบิดของเครื่องกำลังมา ทำให้รถพุ่งมีแรง ดังจากคู่มือที่บอกว่า แรงบิดของเครื่อง 2KD-FTV แรงบิด จะเริ่มมาที่ 1400-3200 ที่นี้รถที่มีการ ทำเครื่องมา จากเดิมที่มาจากโรงงาน แรงบิดก็คงเพิ่มขึ้น ตาม สเตป ที่แต่ละคันทำกันมา ดังนั้นในรอบต่ำๆ แรงบิดก็จะมีมาก พอที่จะทำให้รถพุ่ง ไปอย่างเร็ว มากกว่า รถโรงงาน อย่างเห็นได้ชัด
    ---ถูกผิดอย่างไร ผมขออภัย ณ .ที่นี้ด้วยนะครับ---

10. max_upgrad

max_upgrad Member Member

471
    7
    18
    ผมว่าปกตินะ แต่ไม่รู้จะอธิบายยังไง

11. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    555+ ลดเกียร์ สักนิด

12. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
    ผมก็ว่าปกตินะคับพี่น้อง

13. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ผมว่าปกติ ขับรถความเร็วกับเกียร์ ให้มันสอดคล้องกันอะครับ จากที่กล่าวมาน่าจะลดมา4 ลองดูครับไล่เกียร์ใหม่

14. panphorm

panphorm New Member Member

476
    6
    0
    ตามนั้น ตามเซียนเลยครับ

15. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    เกียร์ 5 ความเร็วเหลือ 40 คงจะพุ่งยากหน่อยนะคับท่าน....

16. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0

นั่นดิ....:D:D:D

17. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ลองเข้า ศูนย์ ทำความสะอาด แอร์โฟร์ ครับ
    เป็นเซ็นเซอร์ ตรงท่อกรองอากาศก่อนเข้าเครื่องครับ

สำหรับเครื่องคอมมอนเรล

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    แนะนำอย่าทำความสะอาดเองครับ เสียขึ้นมาหลายบาทครับ

18. tigerkim

42
    0
    0
    ต้องขอบคุณพี่ๆ ทุกๆ ท่านมากนะครับ ที่เข้ามาช่วยแนะนำครับ ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้