ขอปรึกษาเรื่องราคาในกระทู้ขายของ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย พงศ์ธร, 6 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. พงศ์ธร

พงศ์ธร New Member Member

470
    300
    0
    รบกวนขอความเห็นเพื่อนๆพี่ทุกท่านครับ เรื่องของราคาสินค้าในกระทู้ขายของในบางกระทู้ผมมีความเห็นว่าอยากให้เสนอราคาที่เป็นกันเองไม่ใช่ราคาตลาดหรือแพงกว่าตลาดเพราะผมว่าในครั้งแต่ก่อนผมว่าจุดประสงค์ของกระทู้ทั่วไปลักษณะนี้ของคลับต่างรวมถึงของเรา เป็นกระทู้ที่ให้เพื่อนสมาชิกหรือบุคลภายนอกเข้ามาขายและซื้อในราคาที่ยุติธรรมหรือของที่หาไม่ได้ก็จะหาได้จากกระทู้นี้ เพราะฉะนั้นในความเห็นผมนะดูในปัจจุบันขายของบางอย่างทำไมแพงมากไม่สมเหตุสมผลเสมอเหมือนเห็นว่าเราไม่รู้ราคาหรือเปล่า
    ของหายากก็ขายตามความหายากไม่ใช่แพง ขอให้สมเหตุสมผล เพราะถ้าปล่อยก็จะทำให้เป็นการแสวงหากำไรมากกว่าการขายแบบเพื่อนอยากให้เพื่อนมีใช้

ผมต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ถ้าความเห็นของผมต้องขัดใจใครบ้าง:)

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    พุดยากพี่ กลไก การตลาด

ขายแพง แต่ดันขายได้

มันก็คงไม่ถูกลงอีกเเล้วล่ะ

3. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
  4. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    :sad::sad::sad:

5. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    อีก หนึ่ง ความ เห็น

ที่น่าทบทวน

6. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    เรื่องแบบนี้ มันนานาจิตตัง ครับพี่ตี๋ ทำได้ก็คงแค่วิเคราะห์ตาม ว่า เราจำเป็นต้องใช้มันไม๊ หรือ เราต้องการที่จะได้มันมากพอที่จะจ่ายออกไป ทั้งๆที่รู้ว่าแพงหรือเปล่า เรื่องแบบนี้บางที ความต้องการ เป็นตัวแปรสำคัญครับ

7. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เรื่องการตั้งราคาเนี่ย ผมว่าพูดอยากนะครับ...
    ความคิดเห็นของผมเป็นบรรทัดฐานนะครับ...
    1. ราคาที่เราได้ของมามันสูง เอาง่ายๆ อย่างเบรค pulsar ที่ผมขายเนี่ย ได้แพงกว่าที่ขายพอควร... หรือแม้แต่กันชน กาบข้าง เดี๋ยวนี้เซีนงกง เค้าก็รู้ว่าตั้งราคาแพงก็มีคนซื้อ ผิดจากเมื่อก่อนไม่มีใครสนใจเลยได้ราคาถูกจนน่าอิจฉาพี่น้องที่อายุสมาชิกเยอะ :D:D:D
    2. ขึ้นกับบุคคลที่ปล่อยของเขาจะคิดกับเราเป็นมิตรภาพ หรือเพื่อฟันกำไรนั้น ก็อีกหนึ่งความคิดเขาว่า จะเป็นพ่อค้าแบบมิตรภาพ หรือพ่อค้าหน้าเลือด
    3. บางคนที่ซื้อใจร้อนกลัวของไม่มี ก็ยอมทุ่มทุนซื้อ นี่ก็ใช่อีกเหตุผลที่พ่อค้าหน้าเลือดเขาได้เปรียบในการตั้งราคา

สุดท้ายนี้ ขึ้นอยู่กับสำนึกของบุคคลที่ขายของครับว่า จะได้นานๆ หรือจะเอาทีเดียวแล้วไม่มีใครซื้อเค้าอีกครับ...
    และคนซื้อต้องร่วมแรงร่วมใจ ไม่ซื้อของแพงครับ....

8. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ตามพี่โจ้ไป

ของซื้อจากเซียงกงเด่วนี้อย่าว่าแต่จะเอามาขายเลย ใส่รถตัวเอง ยังไม่อยากซื้อเลย ของ b14 เจอเซียงกงแพงสราดดดดดดดด

ใครขายแพงเกิน เราก็ไม่ต้องซื้อเลย เด่วคนขายก็ขายได้อยู่ดี เพราะว่า มีคนอยากได้กว่าเรา 555++

9. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    ถ้าซื้อในบอร์ดนี้ เคยซื้อ แอร์โฟล จาก พี่เดย์...แกขายแพงมาก ขอบอก....อันละ ไม่ถึง พัน อิอิ....

แต่ต้องคุยกันนะครับ ถ้าโทรคุยกันดีๆ ผมว่า พี่ๆในบอร์ดนี้ คงไม่มีใครมีนิสัย พ่อค้า เข้าเส้นเลือดหรอก...พอให้ได้ก็ให้ ช่วยได้ก็ช่วย..ใจดีกันทั้งนั้น...ไม่แน่ ขอให้พาไปอาบน้ำ แกอาจะพาไป....เอิ๊กๆๆ

10. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    จะบอก กระทู้เชียงกงเรา เนี่ย เรจติ้งดีมาก คนนอก คนใน ขายของกัน วัน ๆ นี่ หลายเงิน

ดูแค่การ post ขายของ
    รูปเยอะ / up เยอะ / อีกหลาย ๆ อย่าง ซึ่ง พยายามทำ แต่ไม่ได้ความร่วมมือ

แ ละ ที่เป็นห่วงมากกว่า คือ

- ซื้อไปใช้งานได้ไหม
    - ซื้อไปถูกหรือใส่ได้หรือเปล่า
    - ส่วนราคา ถ้าแพง ก็ไม่ต้องซื้อ เพราะมีให้เห็นหลาย ๆ อย่าง หลาย ๆ คน ที่ ขายไม่ออก ต้องลดราคาลงมา
    - ว่าไป ของที่ขายถูก ๆ ก็มี เยอะ น่ะ ถูกแบบใจหายด้วย

ปัญหามันมีอยู่หน่อย
    b14 นี่ ตั้งแต่กระแสดี ของอะไรหายาก แปลก มีตำนาน
    มันดันขายออก นี่ซิ ป๋า กันซะไม่มี

กลุ้มใจ :D

ปล. ไม่ซีเรียจ น่ะ ไม่ซีเรียจ :D

11. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    อืม มองได้หลายมุมเลยครับ
    ซื้อไหวผมก็ซื้อ ซื้อไม่ไหว ผมก็ไม่ซื้อ

บางอย่าง มีเงินอย่างเดียวซื้อไม่ได้
    แต่บางอย่าง ซื้อมาได้ไงก็ไม่รู้ แพงกว่าตลาดนอกอีก

พี่ท้วงขึ้นมา ผมก็ได้คิดนะ ว่าเออ เราดิ้นรนไปหรือเปล่า
    งั้นผมคงเลิกขายสายหัวเทียนแระครับ ใครอยากได้โทรมา
    เด๋วชี้เป้าให้ ไปเอากันเองละกันครับ

ไม่ได้ประชดหรืองอนใครนะครับ
    ผมเหนื่อยจริง ๆ ช่วงนี้

12. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    บางคน เห็นว่าซื้อของมาชิ้นนึงขายเอากำไรซัก ร้อย สองร้อย

คงไม่เป็นไรมั้ง ดีกว่าอยู่เฉยๆ คิดแบบนี้ 20 คน ถึงได้เป็น

แบบนี้ไง :D:D:D:D

13. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ผมว่ามานแล้วแต่น่ะครับ ถ้าผมเป็นคนซื้อ มีงบ 200 บาท อยากได้ของสักชิ้นนึงมาก หายาก ถ้ามีคนหามาได้ 50 บาท เค้ามาขายผม200 บาท ผมว่าผมก็ซื้อนะ เพราะ 1. เราหาเองไม่ได้ 2. คนซื้อมาของถูกจริง แต่อาจจะต้องเดินต้องหาเสียแรงเสียเวลา ผมว่ามันก็เป็นเรื่องปกตินะครับ ส่วนถ้าผมเป็นคนขาย กผมมีของชิ้นนึง สมมุติได้มา 100 บาท ถ้าคนรู้จักผมก็จะขาย 80 บาทหรือเท่าทุน แต่การตั้งราคาผมอาจจะตั้งไว้120 ถ้าคนซื้อไม่ต่อผมขายได้ผมก็ขายนะ แต่ส่วนมากร้อยทั้งร้อยก็ตั้งเผื่อต่อทั้งนั้นอ่ะครับ ผมว่าไปว่าคนขายไม่ได้หรอก มานอยู่ที่คนซื้ออ่ะครับ ถ้าแพงแล้วไม่อุดหนุนเค้าก็ขายแพงไม่ได้หรอก จิงป่าวครับ ถ้าของเราดีจริงแม่เหล็กจะดูดไม่ติด อิอิอิอิ:D

14. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ผมว่ามันต้องแล้วแต่ที่มานะของๆ บางชิ้นมีต้นทุนบางชิ้นมาฟรี

ของเหมือนกันช่วงเวลาต่างกัน ก็คนละราคาแล้ว...

พูดยากส์ นะ เอาเป็นว่าไหว ก็ซื้อ แพงก็ต่อรองกันไป ของซื้อของขาย...

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ.....:D:D:D

แต่ไอ้พวกเปิดราคามาปั่นเนี่ย โคตรเกลียดเลย....

15. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    ขอบคุณสำหรับ ของนะคับพี่ ผมนึกว่าจะต้องจ่ายเองแล้วค้าบบ

ของก็ไม่ได้ไส่เอง แค่ต้องการช่วยเพือนผ้มมมมม

16. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    มัน อยู่ที่ความพิงพอใจ มากกว่า ครับ
    ของ พวกนี้
    ผม เชื่อว่า เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคน
    ส่วนใหญ่ จะ รู้ จัก แหล่งที่ ซื้อครับ
    ไม่ว่า จะ วรจักร เซียงกง ตามที่ต่าง ๆ
    แหล่ง ต่าง ๆ ใคร ก็ รู้ครับ
    แต่ ถาม ว่า จะ รู้ ลึก หรือ รู้ ละเอียดไหม
    ผม ว่าไม่ ครับ
    อย่าง เช่น จะ หา ของสัก อย่าง มี คน บอกว่า เซียงกง บางนามี
    เรา ก็ต้องไป เดิน หา เดิน ๆ ๆ ๆ เอา
    แต่ ถ้า มีคน มาขายใน ราคาที่มัน สูง กว่า
    บางคน ก็ ยอม จ่าย เพราะว่า ไม่ต้องไป หา เอง ครับ
    มีคน หาให้ และที่สำคัญ ของ พวกนี้ ตาดีได้ ตาร้าย เสียครับ
    ถ้า เค้า ซื้อ มา แล้ว ไม่ ดี ความเป็น พี่ เป็น เพื่อน เป็น น้อง มัน ก้อ มี อยู่ อาจจะเปลี่ยนหรือ แก้ตัว ให้
    แต่ ถ้า เรา ไปซื้อ เอง แล้ว โดน คนขาย หลอก ทั้ง บอกว่าใส่ ได้ บอกว่าใช้ได้ โดยที่ราคา ปกติ
    ผมว่า น่ากลัว กว่าครับ ซื้อมาแล้ว เสียเปล่า
    เอา เป็น ว่า ใครใคร่ซื้อ ซื้อครับ
    ใครใคร่ขาย ขาย ครับ
    แต่ การ ต่อรอง จนเป็นที่ พอใจ ทั้ง สอง ฝ่าย ค่อย ซื้อขายกันนะครับ

17. พงศ์ธร

470
    300
    0
    ผมท้วงคือโดยรวมไม่ได้หมายถึงใคร ถ้าซื้อมาแพงก็ขายแพงเป็นเรื่องธรรมดา ขายได้ไม่ได้อยู่ที่คนขายผมก็เข้าใจที่ผมตั้งกระทู้ขึ้นมา ก็เพื่อว่าทุกท่านที่เข้าในบ้านเราอย่างเช่นสมาชิกใหม่ๆจะได้ซื้อของในราคาที่สมเหตุสมผล หรืออย่างเช่นที่น้องตั๋นที่บอกว่าซื้อของมาได้ไงก็ไม่รู้แพงกว่าตลาดอีกก็เพราะอะไร
    ถ้าเป็นของที่หายากมากซื้อมาสูงกว่าตลาดก็ไม่ใช่เรื่องแปลกเพราะไม่ต้องไปหาไม่ต้องไปเหนื่อย
    แต่ไม่ใช่ให้เป็นการสนับสนุนในการปั่นราคาที่มันเกินจริงเหตุผลสำคัญคืออันนี้ที่ผมจะสื่อ คลับเรามีส่วนไหมที่ทำให้รถรุ่นหนึ่งที่เฉยๆในตลาดการแต่งรถอดีตกลับมาบูมดัง เราต้องเป็นส่วนในการชี้เป้าราคาที่สมเหตุสมผล ไม่ใช่หรือ น้องตั๋นอย่าเข้าใจพี่ผิดนะ
    ผมยกตัวอย่างอย่างหมออาร์ต ขายของผมว่ายุติธรรมราคาคนในคลับก็okดีนะ อย่างหางหลังที่ผมซื้อมาก็หายากมากนะราคา1000กว่าบาทจะขาย2500 ก็ขายได้ผมก็ซื้อแต่เขาขายในราคาคนรู้จัก นี่สิที่เป็นเหตุผลในการตั้งกระทู้ คนขายและคนซื้อที่ต้องร่วมมือกัน กำไรเป็นสิ่งที่ทุกคนต้องการผมก็เป็นคนในคลับขายของกันมีกำไรอยู่ได้ไม่ผิดแต่ให้คนภายนอกมาปั่นราคาเอากำไรจากพวกเรามากๆสิผมไม่อยากให้เป็น
    ผมขอให้ทุกคนเข้าใจในความตั้งใจในการตั้งกระทู้นี้นะครับ ถ้าใช้คำพูดไม่ถูกต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

18. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    :sad::sad::sad::sad::sad: ตามนั้นเลยครับ
    เงินเรา เราเลือกเอง :D:D:D:D

19. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    อยู่ที่คนซื้อ คนขาย พอใจกัน ก็จบ ....

20. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ผมเขาใจพี่นะพี่ตี๊
    ผมเอง เป็นคนนึงที่แอนตี้การขายของแบบเอากำไรมาก
    ของแต่ละอย่างที่ผมขาย ถ้าสมาชิกท่านอื่นทราบราคาทุน
    อาจจะถามผมว่า ผมขายเพื่ออะไร

ที่ผมหยุดขาย ไม่ได้เพราะพี่นะครับ ผมแค่รู้สึกว่า
    ผมไม่มีความสามารถจะดูแลลูกต้าได้แล้ว
    เวลาผมลดลง งานมากขึ้น แค่ทำไม่ไหว เท่านั้นเอง

อย่างที่พี่ว่า ของบางอย่าง มีเงินก็ซื้อไม่ได้ เพราะมันหายาก
    แต่ถ้าของหายาก ขายในราคาเทพ ก็คู่ควรกะคนซื้อเทพ ๆ แล้วพี่
    เราห้ามเค้าไม่ได้ แค่รกหูรกตา กะอึดอัดแบบบอกไม่ถูก
    ตอนนี้มีของเทพมาลงกระทู้เชียงกงอีกแล้ว ลองดูเอาละกันครับ

21. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    ย้ำอีกครั้งครับ ว่า ความอยาก ตัวเดียวที่เป็นตัวแปร ถ้าคนซื้อยับยั้งชั่งใจได้ เรื่องราคาของเหล่านี้ก็ไม่สูงขึ้นแน่นอนครับ แต่ก็ถูกอย่างที่พี่ตี๋พูด กลุ่ม sunny เป็นตัวแปรสำคัญเหมือนกันที่ทำให้ตลาดของแต่ง มันบูมมาก มากจนราคาของบางอย่าง ขึ้นสูงไปหลายเท่าตัวแบบไม่มีเหตุมีผล การที่คนขายพอใจจะขาย คนซื้อ ก็พอใจที่จะซื้อ มันเป็นเรื่องที่พูดยากจริงๆครับ อย่างผมบางทีตั้งราคาขายของ บางอย่าง ดูแพงไปในสายตาใครหลายๆคน แต่ด้วยความที่ไม่รู้ราคากลาง ถ้าพี่น้องเราอยากได้ก็ต่อกันมา ผมไหว ผมก็ขาย ของแบบนี้ไม่มีราคากลางกำหนดครับ ใช้จิตใจกำหนดอย่างเดียว ว่าจะถูก หรือ แพง อีกอย่างที่ผมอยากจะติ ในกระทู้เซียงกง คือ ที่พี่เด่นบอก พวกโพสรูป เป็นหลายๆสิบรูป กรุณาคิดบ้างนะครับ ว่าเวลาใครเข้ามาดู มันโหลดยากขนาดไหน ผมแนบข้อความเตือน ไปสองสามหน้า แล้ว ยังไม่เห็นจะรู้สึกอะไร ใช้สามัญสำนึกและมารยาทในการขายของให้มันมากๆ หน่อยจะดีกว่าครับ ส่วนเรื่องราคาขาย คงแก้ไขกันไม่ได้ แก้ไขที่ตัวคนซื้อ ไปแล้วกันครับ ว่าของแพงเกินกว่าเหตุ ไม่ซื้อ วันนึง ราคามันก็ต้องลง ถ้าเกิดขายได้ ก็ไม่เป็นไร ถือซะว่า เป็นระดับเทพกันไป

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มีนาคม 2009
  22. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    เจ้าโอ๊ตพูดดี เด่วให้คราวหน้าพี่เปิดห้องให้555++

ส่วนการโพสรูปแนบฝากรูปไว้แล้วลากลิ้งมา เวปจะได้สบายๆ

23. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    ลากลิงค์รูปนี่ พูดไปหลายทีแระพี่ แต่ก็อย่างที่เห็น เลยช่างมันไป

24. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เรื่องนี้นานาจิตตังครับ

Demand = Supply เป็นเรื่องธรรมชาติ

(แค่ขอให้มีความจริงใจซักหน่อย และไม่หลอกลวงก็พอครับ)

25. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    ในฐานะพ่อค้าคนนึง เรื่องราคานี่พูดยากครับ บางอย่างเราเห็นว่าราคาแพงมันมีหลายแบบ

- แพงเพราะคนซื้อมาโก่งราคา

- แพงเพราะคนขายรู้ว่ามันหายาก เลยตั้งราคาแพง

- แพงเพราะได้มาแพงจริง ๆ คนขายเองไม่ได้ใช้ ก็กะเอาทุนคืน

หลาย ๆ ปัจจัยครับ พูดลำบาก สมัยนี้คนซื้อมีเงินก็เยอะ เท่าไหร่เท่ากัน เรื่องเงินไม่เกี่ยง คนที่ทุนน้อย หรือ คนซื้อของเป็นก็มี

เอาเป็นว่าขึ้นอยู่กับความสบายใจของทั้ง 2 ฝ่ายแล้วกันครับ ขอให้มีความจริงใจต่อกันเป็นพอ ดีบอกดี ไม่ดีก็บอกไม่ดี

ถ้าคนซื้อรับได้ก็โอเคครับ

26. พงศ์ธร

470
    300
    0
    ขอบคุณทุกท่านนะครับผมตั้งกระทู้นี่ก็เสี่ยงกับความรู้สึกเหมือนกันขอให้เพื่อนๆเข้าใจในความปราถนาดีของผมนะครับ
    ผมไม่หวังให้ราคามันจะลดหรอเพียงแต่แค่ให้คนที่ขายราคาแพงเพราะตั้งใจจะโก่งราคา(คนนอกฉุกคิดเวลาจะขายของให้พวกเรา
    เท่านั้นเอง)สำหรับพวกกันเวลาผมซื้อผมจะไม่ค่อยต่อราคาหรอครับเพื่อนๆที่ขายของให้ผมทราบดีนอกจากบางรายการผมมีตังค์ซื้อเท่านี้
    ถ้าขายได้ผมก็ซื้อ
    ปล.ผมรักสังคมแห่งนี้มากนะครับ

27. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    จงอย่าลืมสามัญสำนึก เท่านั้นพอครับ....

28. samuyaki

samuyaki New Member Member

470
    26
    0
    มากคนก็มากความคิดครับ ผมว่าอีกไม่นานก็คงมีทางออกครับ
    "ปัญหามีทางออกเสมอครับ"

29. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    บางทีขายให้ใครดูหน้าดูตามั่งก็ดีนะ:D

30. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    เข้าใจครับพี่ ไม่ต้องซีเรียสไปคร้าบ:)

แบบพี่เบิ้ม ต้องโดนหนักๆ:D:D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้