เวลาสตาร์ทลากยาว กว่าจะติดครับ

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย Addsan, 11 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Addsan

Addsan Member Member

37
    0
    6
    อยากถามว่าเวลาสตาร์ทรถต้องลากยาว กว่าจะติดครับไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ

2. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ใช้แก๊สหรือน้ำมัน คับ ขณะสตาร์ท และที่ว่าลากยาว ถ้าใช้น่ำมันสตาร์ท ติดยากไหม เครื่องร้อนสตาร์ยยากไหม พอสตาร์ทติดปล่อยคันเร่งดับไหมคับ จขกท.บอกรายละเอียดมาน้อยมาก ปัจจัยมีเยอะ ตั้งแต่ ระบบจ่ายน้ำมัน ปั๊มเชื้อเพลิง (ปั๊มติ๊ก) ไส้กรองน้ำมันเชื้อเพลิงตัน,หัวฉีดตัน, ระบบจุดระเบิด คอยล์จุดระเบิดเจ๊ง ฯลฯ ยังไงช่วยแจงรายละเอียดให้มากกว่านี้อีกนิด ขี้เกียจเดาคับ รอผู้รู้ท่านอื่นมาช่วยวินิจฉัยคับ

3. Addsan

Addsan Member Member

37
    0
    6
    ช้ทั้งแก็สและน้ำมันครับ แต่เวลาสตาร์ทใช้น้ำมันสตาร์ท ถ้าเครื่องร้อนก็ลากนิดหน่อย แต่เวลาสตาร์ทก็ต้องเหยียบคันเร่งช่วยด้วย
    แต่พอสตาร์ทติดปล่อยคันเร่งก็ไม่ดับครับ สรุปคือเวลาสตาร์ทค่อยข้างต้องลากยาวหน่อยหนึ่งกว่าจะติดครับ

4. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    แล้วเคยเปลี่ยนหัวเทียนล่าสุดเมื่อไหร่อะครับ
    อย่างที่Mr.Promt ว่าแหละ มันมีหลายสาเหตุ

5. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ลองดูตัวเรกกูเรเตอร์ปรับแรงดัน (ตัวควบคุมแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิง) อีกจุดหนึ่ง อาจจะไม่สามารถรักษาแรงดันในรางหัวฉีดได้ทำให้มีปัญหาเวลาสตาร์ท แต่โดยปกติรถใช้แก๊สระบบดูด เมื่อสตาร์ทน้ำมัน ตอนเช้าจะสตาร์ทยากนิดนึง ลองวันไหนก่อนดับเครื่องเปลี่ยนเป็นน้ำมันแล้วลอง ตอนเช้าสตาร์ทด้วยน้ำมันดู สตาร์ทยากหรือง่าย และอีกที ดับเครื่องใช้แก๊สและสตาร์ทด้วยแก๊ส มีอะไรเปลี่ยนแปลงไหม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้