เจ็บมากคร้าบ ค่าแรงซ่อมแอร์

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pumkinseeds, 5 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    วันนี้ ไปทำแอร์มาครับ แถววัดสร้อยทอง เปลี่ยนลูกปืนไป 2 ตับ ไอ้ลูกปืนหน้าครัช กับลูกรอกอ่ะครับ พอแกะไป ไอ้คอยล์ ตัวที่เป้นแม่เหล็กจับหน้าคลัตช์ ไปด้วย ก็เลยเปลี่ยน 3 อย่าง

ลูกปืน ตับละ 200 2 ตับ 200

แม่เหล็กอันนั้น 500 บาท

รวม 1800 บาท

แม่เจ้า โคตรแพง ค่าแรงพันหนึ่ง ถาม พี่ทำไมแพงจัง มันก็บอก ถอดยากๆ

เซ็งมากเลย รู้งี้ซื้อคอม อีกลูกนึงเลยดีกว่า เห็นในกระทู้ก็มีขายอยู่

ใครเคยเจ็บค่าซ่อมแอร์มาบ้างครับ

ปล. ผมก็ดูเค้าเปลี่ยนตลอดนะ ตอนแกะ มนแกะยากมากๆ แต่ก็ไม่น่าเอาค่าแรงตั้งพัน เห็นแล้วเป็นลม เหอะๆ:cry::cry::cry:

2. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ร้านไม่รู้จัก ผมว่าถามราคาก่อนก็ดีครับ

3. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ถ้างานดี แพงกว่าอู่อื่น 2-3 ร้อย ก้อน่าทำนะครับ :rolleyes:

4. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    รวมค่าน้ำยาด้วยป่าว ถ้าจบ ก็ โอเค

5. pumkinseeds

713
    9
    0
    ไม่ได้แวคน้ำยาอ่ะครับ เพราะว่า ถามเค้าแล้วว่า ต้อง vac ไหม เค้าบอกว่า ถ้าถอดได้เลย ก็ไม่ต้องแวค ก็เลยถามว่า ค่าแวคเท่าไหร่ เค้าบอก 200 บาท ผมก็เลยคิดว่ามันไม่แพงไงครับตอนแรก

แต่มันทำแล้ว เสียงเงียบเลย ค่อยยังชั่ว สบายหูไปเยอะ แต่กินแกลบ ทั้งเดือนแน่ๆเลย เดือนนี้ เงินเดือนเกือบหมดแล้ว อิอิ ต้องไปหาไอ้แผนปิดข้างเครื่องมาปิดอีก อีกพันก่าบาท เฮ่อ เศร้า

6. onobee_13

onobee_13 New Member Member

725
    253
    0
    แถวบ้านผมเลย

7. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
  8. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ผมเจอ เอี้ย กว่านั้นอีกครับทำเเอร์ทั้งคัน หมื่น 6 เเม่งสุดตีนเเถมร้านอยู่ใกล้บ้านมากๆสาบานเลยจะไม่ไปเหยียบร้านมันอีกคนกันเองเเท้ๆครับ...

9. Toonjung4

3,565
    662
    0
    ค่าแวค 200 นี่ถูกนะเนี่ยยย

10. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ถ้าจบ ก็โอ น่ะ :D

11. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0
    200 บาท ผมก็ว่าถูกเหมือนกันนะครับ ผมไปทำตั้ง 350 บาทแหนะ

12. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ถ้าทำแล้วจบ ก็ พอได้

13. god army

3,198
    77
    0
    ลองดูบิลผมมั่งดีกว่า เเพง นรกเสียค่าโง่ทีเดียว สาบานจะไม่ไปเหยีบร้านมันอีกเเล้ว อยู่ถักจากบ้านผมไปไม่กี่เมตรอ่ะ

14. vespong

vespong New Member Member

50
    7
    0
    ร้านอยู่ตรงไหน ชื่อร้านอะไรอะครับพอดีผมอยู่ตลาดเขมา แถวนั้นพอดี อยากทำแอร์เหมือนกัน หน้าร้อนนี้มันไม่อยากออกไปไหนเลยรถสุ้แดดไม่ไหว แล้วร้านที่ทำ ทำออกมาดีไหมครับ เผื่อจะเป็นตัวเลือกนึงครับเพราะใกล้บ้านดี ถ้าอยู่แถวๆนั้นเจอกันทักทายได้เลยนะครับ ผมใช้ B14สีเทา ทะเบียนจังหวัดอ่างทองนะครับ(ไม่ได้แปะสติกเกอร์คลับนะครับ เพราะยังไม่เคยไปมีทติ้งเลย อยู่ใกล้ๆกันเผื่อจะชวนไปด้วยกัน)

15. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    สุดๆเลยครับ อ่านแล้วรู้เลยว่าจงใจขูดจริงๆ รายละเอียดไม่ขอพูดถึงละกันครับ

16. pumkinseeds

713
    9
    0
    ร้านชื่อ พรชัย ไดนาโมแอร์อะครับ

พูดถึง มันก็ดีนะครับ แต่คือ เราต้องพอมีความรู้ไปบ้าง ว่าอะไรเสีย หรือว่าตรงไหนดัง ไม่งั้นมันก็ไล่ไปเรื่อย เหมือนกับเกาไม่ถูกที่คันน่ะครับ

แต่ที่ผมยังกังวลอยู่ วันนี้เปิดฝากระโปรงขึ้นมา พบว่า สายพานแอร์ มันขาดไปเส้นนึง คืออธิบายยังไงดีล่ะ คือ เหมือรร่องมันหายไปร่องนึงอ่ะคัรบ ผมก็สังหรณ์ว่า ไอ้รอก 2 ตัวที่ยึด มันไม่ตรงกัน ทำให้มันเหลื่อม

ผมก็เลยเอาไปให้ร้านมันดู มันก็ยืนยันเสียงแข็งว่า ตรงแล้วๆ ผมก็ว่าจะลองดูต่ออีกหน่อย ว่า มันขะจาดอีกไหม ถ้าขาดอีก ผมจะเข้าไปให้เค้าแก้งานอีกรอบ

อ้อ ผมลืมถามเค้า สายพานแอร์ B14 นี่มันประมาณเท่าไหร่ครับ

คือผมว่านะ ที่ค่าซ่อมแอร์มันแพง เหมือนกับค่าวิชาอ่ะครับ ขึ้นอยู่กับว่า คูจะมีน้ำใจ หรือครูจะฟัน อิอิ

ผมก็ยังไม่เคยไปมีตติ้งครับ ไม่ค่อยกล้าไปอ่ะ ผมก็ใช้เส้นทางนั้น บ่อยนะ รถผมสีแดง ตามรูปเลยอ่า ทะเบียนก็ตามรูป อิอิ

17. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    ของผมพึ่งเป็นอะครับ แอร์ไม่เย็นให้ช่างดูคือ คอมแอร์ไม่ทำงาน ดูที่ฟิว(ตรงข้างแบต)ขาด พอเปลี่ยนใหม่ขาดอีกเวลา เปิดแอร์แล้วฟิวร์เป็นสีแดงเลยแล้วขาดอีก ช่างบอกว่าต่องเปลี่ยนหน้าคัต ใหม่ ไม่ทราบว่าใครเคยเปลี่ยนบ้างครับ เท่าไรช่างบอกว่าไม่เกิน2500 รวมนำยาแอร์ด้วยครับค่าทำ 400

18. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

19. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ถ้า เย็น แล้ว จบ ก็ โอ นะครับ
    แต่ ถ้า ไม่ จบ
    หน้า ร้อน ๆ
    เอา เรื่อง เลย อิอิอิ

20. god army

3,198
    77
    0
    :cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry:

21. pumkinseeds

713
    9
    0

เอ ถ้าหน้าคลัตช์ สงสัยจะเป็นไอ้ตัวแม่เหล็กที่ผมเปลี่ยนแน่ๆเลย ของผมมันจะอยู่หลัง ลูกปืมหัวคอมอ่ะ เป็นขดทองแดง ไอ้ตัวนี้ ใช้นานวันไป มันจะเสีย แล้วพอมันช๊อต ก็คงจะใช้ไม่ได้

ถ้าตัวนี้ ผมเปลี่ยนมาตัวละ 500 บาท แค่ถอดมหาหิงค์ อิอิ

22. Toonjung4

3,565
    662
    0
    ทำแอร์มา2 ครั้งค่าแวค+ค่าน้ำยา 700 บาท ทุกครั้งเลย เอาแล้วไง น้ำยาเทพอีกแระกรู

23. pumkinseeds

713
    9
    0
  24. NUIBU22

NUIBU22 New Member Member

304
    49
    0
    ของผมก็พึ่งไปทำมาครับ ที่ช่างแอร์ตัวจิง หาจากอินเตอร์เน็ต เริ่มจากเช็คอาการก่อน เช็คความเย็นก่อนทำ 20 กลางๆ
    เริ่มต้นด้วยการล้างรังผึ้งแอร์ ประมาณ 3 รอบ แล้วเช็คความเย้นอีกครั้งได้ที่ 14 ก่าๆ แต่ความดันแอร์มันสูง ไม่ยอมลง
    ช่างเลยถอดรังแอร์ในรถมาล้าง พอเราเห็นแทบหายหลัง มันจะทำแล้วตันอะไรมากมายแบบนี้ เลยจักการล้างซะขาวเลย
    ตามด้วยเปลี่ยนคอยล์น้ำยาในรังรังผึ้งด้วย หลังจากนั้นประกอบ แว๊ก+เติมน้ำยา แล้วก็จัดการปรับน้ำยาให้พอดีกับการใช้งาน
    เติมเข้าไป ปล่อยออก ปรับให้มันได้ความเย็นที่สุดๆ ความเย้นที่ทำได้ออกมา 10 องศา ช่างบอกได้ประมาณนี้
    การเสียบสายวัด เค้าจะเสียบไว้ที่ช่องลมเลย เปิดแอร์เบอร์แรงสุด น้ำยาสุด รวมแล้วค่าเสียหายที่จ่ายไป 1400 นิดๆ
    กับความเย็นที่สู้แดดได้

25. god army

3,198
    77
    0
    ขอบคุณครับเเล้วเค้าอยู่เเถวไหนอ่ะครับ งานเเบบนี้ราคาเเบบนี้น่าอุดหนุนจัง
    ปล.ชาวรวงข้าวเหมือนกันครับ

26. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ช่าง ทรัพย์ เค้า เสียไปนานแล้วครับ
    แต่ ลูกน้อง เค้ายัง อยู่ครับ
    อยู่ แถว บางพลี ถ้า จำไม่ผิด
    ผม รู้ แต่ ไม่เคย ไป ทำ
    เคย คุยกับ แก แก คุยดีครับ
    เค้าไม่ได้ เป็น ช่าง โดยตรง
    เป็น ผู้ บริโภค มาก่อน รู้ สึก ถูก เอา เปรียบ ก็ เลย มาทำเองครับ

27. pongfish360

pongfish360 New Member Member

374
    6
    0
    พี่งไปทำมาด้วยคับ หมดไป6000กว่า
    เปลื่ยนคอม 1500
    เปลื่ยนแผงคอยร้อน 1800
    เปลื่ยนไดเออร 90
    เปลื่ยนท่อนำยาแอรอีก 3 เส้น ตัวต่อต่างๆ 1000
    ค่านำยาแอร 570
    แค่แรงอีก800 (ช่างบ่นถอดยากมากๆ)
    ที่เหลือค่าเบียรซัดกะช่าง

28. kiattisaksuk

kiattisaksuk New Member Member

20
    1
    0
    ลองเขาไปดู google diy แอร์ อยู่ใน rcw นี่แหละนะครับพี่น้องของเขาดีจริง

29. oetanoojj

oetanoojj New Member Member

238
    21
    0
    ธรรมดาของร้านแอร์ล่ะครับ ทั้งบ้าน ทั้งรถ ขูดพอกัน ไงก็ ถามๆกันหน่อยไม่ก็หาแต่ร้านที่ประจำละกันนะครับ^_^

30. NUIBU22

NUIBU22 New Member Member

304
    49
    0
    ตามแผนที่ไปเลยนะครับ ยินดีที่ได้เจอกันครับครับ อยู่แถวไหนละครับ
    เรียนมารุ่นไหนครับ :) ยังไงลองไปดูก็ได้นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้