nv van เครื่องคาบู ใส่ไดชาร์ทของอะไรได้บ้างครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย bootrunner, 1 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    ตอนนี้ใช้75Am อยู่แบตเริ่มเสื่อมแล้วครับ แล้ววัดดูV ที่แบตแล้วได้ 12-13V ครับปกติไหมหรือว่าต้องถึง 14Vครับ

อยากลงแบต 12 v 90 Am เลยอยากเปลี่ยนไดชาร์ทใหม่ที่แรงขึ้นด้วย มีของอะไรที่ใส่กันได้บ้างครับ เก่าญี่ปุ่นลูกละเท่าไรครับ
    แล้วปกติไดชาร์ททำงานวัดไฟที่แบตจะได้กี่V ครับ

2. SM1 DONG

SM1 DONG New Member Member

24
    0
    0
  3. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  4. mr_janes

mr_janes New Member Member

352
    31
    0
    วัดที่ โวล์ท ไม่ได้คับ

ต้องวัดที่ แอมป์ คับ

โวล์ทได้แค่คร่าวๆ ต้องปั่นไม่น้อยกว่า 12 V ถึงจะพอใช้ได้

แต่ให้ชัวร์ก็ต้องวัด แอมป์ คับ

เข้าร้านแบต เช็คได้เลยคับ

วิธีเช็ค ก็แค่ใส่ตัว สตาร์ทรถไว้ แล้วใส่ Amp Meter

เปิดอุปกรณ์ให้ครบทุกอย่าง (แอร์ วิทยุ ไฟหน้า ปัดน้ำฝน ไฟผ่าหมาก)

ค่าที่วัดได้จะต้องเป็น + (บวก) ถึงจะพอกับที่รถต้องการ

แต่ถ้า แบต ใหญ่ขึ้น อันนี้ก็ต้องเช็คอีกทีนะคับ ว่าจะปั่นพอไหม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้