ทำไงดีกับรถเครื่องเสียงที่เปิดอย่างบ้าพลังทุกเวลา

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Gu Ja Non, 7 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Gu Ja Non

Gu Ja Non Guest

0
    0
    0
    ที่เกิดเหตุ : หมู่บ้านในซอยเล็กๆ ห่างจากถนนใหญ่ 400 เมตร

ทำไงดีกับรถเครื่องเสียงที่เปิดอย่างบ้าพลังทุกเวลาดีครับ
    อยู่หลังบ้านผม และบ้านคนที่เดือนร้อนอีกหลายคน
    บ้านไอบ้านั่นมันย้ายมาอยู่นานแล้วแต่แรก(ประมาณต้นปี51)
    รถมันยังไม่ได้ทำเครื่องเสียงพอทำแล้วคงเห่อเราก็เข้าใจ แต่นี้มันปี52จะกลางปีแล้ว
    เปิดดังทั้งวันข้างบ้านมันก็มีครอบครัวของคุณลุงแก่ๆกับหลานๆ
    ผมเองบางวันกลับดึกอยากจะนอนตื่นสายๆซัก 10 โมง (ขอหยาบหน่อยน่ะครับ)
    ไอเหี้ยนี่แม่งเปิดตั้งแต่8โมง ฝ้าเพดานบ้านผมและข้างๆบ้านสะเทือนหลายต่อหลายครั้ง
    บางคืน4ทุ่ม 5ทุ่มมันก็ยังเปิด เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ คิดว่าจะทำอย่างไรกับคนประเภทนี้ดีครับ

บ้านมันมี รถฟอร์จูนเนอร์เดิมๆทำแต่เครื่องเสียง แล้วก็คงมีเครื่องเสียงรถยนตร์แต่ต่อใช้ในบ้านอีก 1ชุด เพราะบางวันรถไม่อยู่แต่มีเสียงอย่างดังออกมาจากบ้าน

1.แจ้งตำรวจ (จะได้เรื่องรึป่าวก็ไม่รู้ เห็นวันๆเอาแต่ไปดักตามซอกตามมุม จับแต่พ่อค้าแม่ค้า นักศึกษาที่กำลังไป-กลับมหาลัย)
    2.แจ้งเทศบาล (เกี่ยวรึป่าว)
    3.ตั้งตนเป็นศาลเตี้ย (พรรคพวกก็พอมีอยู่บ้างไม่มากก็น้อย แต่กลัวโดนจับ - -" )

ตั้งแต่มีไอนรกนี่มาอยู่ ปวดหัวทุกครั้งที่มันเปิดเครื่องเสียงเลย ต้องออกจากบ้านไปหาเพื่อนหรือไปเดินห้างครับ

2. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    เขียน จม. ระบายความในใจเสียบไว้หน้าเค้า . .

3. l3oZo

l3oZo New Member Privilege

769
    52
    0
    รอวิธีแรกก่อนคร๊า ......แร๊วค่อยว่ากัน ถ้าพี่รวย ม่ะดั้ยเรื่องก็ .....ทำเหมือนที่พี่เส็งบอก

4. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ตามนี้ เหอๆ

5. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    ข้อแรกใช้ได้ครับ ตามกฎหมายใช้เสียง ถ้ามันรบกวนจริงๆ สามารถ ใช้ได้ครับ

ข้อ2 ไม่มีประโยชน์เท่าไร

ข้ามไปข้อ 3 เลยครับ ถ้าพูดกันดีๆไม่รู้เรื่อง 500 ครับ ค่า ปรับ ทะเลาะวิวาท แต่แนะนำว่าทำแล้ว
    ให้เค้าสู้เราน๊ะครับ จะได้ไม่โดนทำร้ายร่างกาย

แต่ผมว่าบ้านเรื่อน ใกล้กัน พูดกันดีๆ น่าจะ ได้น๊ะครับ แบบ เบานิด

เปิดสายหน่อย ดึก อย่าเปิด อ่ะครับ ถ้าไม่รู้เรื่อง แนะนำ ข้อ3 เลย ไม่ต้อง รอข้ออื่น ครับผม อิอิ

6. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เดินไปกดออด แสดงท่าทีชื่นชม

"โทดครับพี่ ...รถพี่นี่ไปติดครื่องเสียงมาใหม่หรือครับ แจ๋วโคดเลยพี่ คนบ้านผมไม่ได้หลับไม่ได้นอนเลยคับ"

"ผู้ใหญ่ที่บ้านพี่เค๊าชอบหรือครับ แจ๋วเลยๆ"

ถ้าไม่ควายเกินไป น่าจะรู้ตัว

7. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    ข้างบ้าน เราก้อมี เหอะๆ แต่ ไม่ค่อยหนักเท่าคุณ จขกท.

แต่ ไม่ชอบเปนการส่วนตัว พวกรถ เครื่องเสียงดังๆอะ

ขนาดบนถนน กลางเมือง แม่งยังไม่เว้น

อยากจะบอกกับพวกนี้เหลือเกินว่า

ขอหยาบหน่อยนะ "รถเครื่องเสียงที่พวกมึงเปิดๆกัน ระหว่างทางอะ แม่งโครตเหมือน พวกรถหาเสียง รถโชว์งานอะ"

เพื่อนเคยเหนกันปะ เหมือนรถประกาศขายของ รถประชาสัมพันธ์งานอะ

นั่นแหละ เราว่า พวกเนี้ย ที่ชอบโชว์ว่า เครื่องเสียงกุนี่แหละเจ๋ง สุดๆ เหมือนรถประขาสัมพันธ์ รถโฆษณา อะ อิอิ

8. Sadd

Sadd New Member Member

70
    8
    0
    เอาหินขว้างบ้านมันนเลย...ย...ย... ขำขำนะครับ ใจเย็นๆ...

9. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    แจ้งความครับ ขณะที่มันกำลังเปิดดีที่สุด

แต่ตำรวจจะมาทันหรือเปล่า แจ้งความดีสุด

หรือจะไปคุยกับเจ้าชองบ้านก่อนก็ดีครับ

ผมมีเหมือนกันหลังบ้านปลูกต้นไม้แบบว่า

ต้นสูงประมาณไอ้ที่ใบเล็ก ๆ ฝ่อย ๆพอลมพัดมันก็ตกมาบ้านผม

ปลูกยังกะบ้านมันเป็นสวนมี 100 ไร่งั้นแหละ พอฝนตกพวกใบไม้

มันก็อุดท่อระบายน้ำที่บ้านกวาดยังไงก็ไม่ไหวตกมาทุกวัน

กวาดทีก็ได้เต็มถุงดำใบใหญ่ สุดยอด ด่าก็แล้ว เขียนจดหมายก็แล้ว

ยังไม่สะดุ้งสะเทือน เฮ้อ

10. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    บอกกัน ดีๆ ก่อน

ถ้า ยัง ไม่ รู้ เรื่อง ก้อ ต้อง

จัด แพคเก็จ 3 ให้ มัน ละ คับ

11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เพื่อนผมก้อเคยบอกคับ ว่าเปิดดังๆเหมือนรถแห่หนังคับ สงสัยคงต้องใช้วิธีเดียวกะข้างบนนะคับ เขียนกระดาษปิดไว้ ไม่ต้องเผื่อแผ่คนอื่น ฟังคนเดียวพอ

12. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ไม่ไหวเลย มันจะมีน้ำใจเผื่อแผ่อะไรกันหนักหนา

13. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    น่ารำคาญนะ พวกนี้ ยิงปืนขู่สักแม็ก(ล้อเล่นนะ)

14. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    ใช้ GSM ไปวางไว้ข้างๆบ้านมันเลยครับ แล้วโทรเข้าไปบ่อยๆ ให้มันมีเสียงคลื่นแทรกเล่น 555 ทำจายครับเจอพวกนี้ เวลาเจอทีไรส่วนมากแฟนชอบบอกว่าปิดของเราเหอะ ฟังของเค้าแทน 55

15. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ควรไปคุยดีๆกับเค้าก่อนคับ ถ้าให้ดีคงต้องรวมตัวกันหลายๆบ้านไปเตือนคับ
    เค้าน่าจะเข้าใจและเกรงใจกันบ้างคับถ้ามีสามัญสำนึก อยู่ในสังคมต้องเคารพ
    สิทธิของผู้อื่นด้วยคับ ถ้าไม่ได้ผลคงต้องถึงมือตำรวจหรือผู้มีอำนาจมาตักเตือนคับ
    เช่นอบต.หรือเทศบาล ส่วนเรื่องศาลเตี้ยทางที่ดีควรเลี่ยงคับมันได้แต่ความสะใจ
    แต่ต้องมาคอยนั่งระแวงระวังว่าเค้าจะมาเอาคืนหรือป่าว เค้าจะแกล้งเรามั้ย ถ้าเรา
    ไม่อยู่บ้าน เค้าจะบอกใครให้มาทำอะไรบ้านเราหรือป่าวเป็นต้นคับ ใช้กฎหมายดีที่
    สุดคับทางที่ดีเจรจาก่อนคับ

16. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ถ้าเดือดร้อนหลายคน รวมหัวครับ

เช่าเครื่องเสียงงานวัด มาเปิดถล่ม ตอนที่มันปิดของมันไปแล้ว จะได้รู้ว่าคนเค้าหนวกหูขนาดไหน

55555+

17. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ค่อย ๆ คุย กันครับ
    บ้านใกล้เรือนเคียง น่าจะเข้าใจกัน :D

55 ว่าไป ขอเพลงที่เราชอบให้เค้าเปิด ก็พอได้ ๆ น่้ะ :D

18. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    เปนผมคง ยื่นจดหมายก่อน ไม่เลิกก้แจ้งพี่รวจต่อ ไม่เลิกก็ step 3 เลยแล้วกันฮ่าๆ

ถ้าไม่เลิกอีกก็ ไล่ตั้งแต่ข้อ 1 ใหม่ 55+

19. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    ก้อลองคุยกันดี ๆ ก่อนจาดีกว่าคับ

ว่า "หูหนวก" รึไง จาเปิดให้มันดังจนบรรพบุรุษได้ยินเลยรึไง ลองดูคับ หุหุ

20. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    ผมว่าต้องเข้าไปบอกคับ บอกกันดีๆ คนดีๆ ทั่วไปก็ต้องฟังกันบ้างล่ะ
    ไม่ได้ผลก็ข้อ 1 ข้อ 2 ไปคับ
    ไม่ได้ผลอีก ก็ ข้อ 3 แม่มมมมม เยยยยย

21. jun_Za

jun_Za Member VIP

198
    8
    18
    ผมว่าไอ้พวกรถที่ชอบโชว์เครื่องเสียง ถ้ามันแนจริงมันต้องปิดกระจกแล้วเปิดอัดโชว์ไปเลย ไม่ใช่เปิดกระจกแล้วเปิดโชว์ ไอ้พวกนี้ขอให้หูมันนวกไปเลย

22. ArmKiller

ArmKiller New Member VIP

1,745
    7
    0
    55+ แต่ละคนฮาๆทั้งนั้น ผมว่าไปคุยกันดีๆก่อนดีกว่าครับ ให้เขาเปิดเบาๆหน่อย

หรือแค่เปิดหน้าเทศกาลพอ - -'' แต่ว่าไปรถผมก็พอจะมีเครื่องเสียงกะเขาแหละ

แต่ก็ชอบเปิดกระจกขับแล้วเปิดเพลงอะแต่ก็ไม่ค่อยบ่อยเท่าไหร่แต่ถ้าเปิดทีก็ดังๆไปเลย -*- เพื่อแผ่ชาวบ้าน 55+

เพราะอยู่ในหมู่บ้านเปิดไม่ได้เกรงใจคนอื่นเขา

23. teerapong001

teerapong001 Member Member

214
    20
    18
    คุยด้วยวาจาก่อนคับถ้าเป็นคนคงเข้าใจ 2 คุยแล้วกวนตีนไส่ แจ้งตำรวจให้มาคุยแทน ถ้าแม่งยังกวนอีก ก็ เสียค่าปรับ 500 เลยละกัน

24. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ใช่ครับ คุยกันก่อน ไม่เข้าใจก็ร้องเรียนหน่วยงานของรัฐ ศาลเติ้ยอย่าเลยครับได้ไม่คุ้มเสียหรอกครับ

25. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    เดินไปถอดขั้วแบตมันออกเล้ย...!!

26. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    เอาหมาไปขี้หน้าบ้านมันเลยครับ....ให้ขับรถทับขี้เข้าบ้านไปด้วย...อิอิ
    พอมันลงรถมา มันจะบ่นกับแฟนว่ากลิ่นอะไร มันจะหรี่เพลงเพราะพูดไม่ได้ยิน
    มันจะเครียดและอารมณ์เสีย เพราะขับรถทับขี้ จากนั้นมันจะไม่มีอารมณ์ฟังเพลงเพราะมันเซ็ง
    เพราะคนที่สบายใจ อารมณ์ดีส่วนใหญ่มักจะเปิดเพลงฟัง เราก็ทำให้มันเซ็งซะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มีนาคม 2009
    INTER_ZONE ถูกใจสิ่งนี้
  27. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ถ้าไม่กล้าไปบอกเขาตรงๆ ผมว่าเขียนจดหมายไปก็ดีนะครับ บอกว่าหัดเกรงใจคนอื่นบ้าน อะไรประมาณนั้นอะครับ

28. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ลองคุยกันก่อน ถ้าไม่ได้ค่อยว่ากันที่ของแข็ง!!!

29. RG_Tuscani

RG_Tuscani New Member Member

1,878
    10
    0
    รอปีใหม่ก่อนคับ

ซื้อเฮดโฟนใส่กล่องของขวัญไปให้ :sad:

30. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    เขียนจดหมายไปบอกเค้าก่อนดีกว่าครับ ไม่ต้องเขียนในซองไปนะ เขียนแล้วเอาไปแปะไว้หน้าบ้านเค้าเลย

แต่ถ้าไม่ได้ผลค่อยว่ากันอีกที

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้