น้องใหม่ครับ อยากถามเรื่องเกี่ยวกับช่วงล่างหน่อยคร้าบบบ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย Hilux Drifter, 4 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hilux Drifter

Hilux Drifter New Member Member

122
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมชื่อโต้นะครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

พอดีมีปัญหาอยากสอบถามความคิดเห็นจาก พี่ๆน้องๆชาว HLC นะครับ

เนื่องจากเมื่อตอนก่อนสิ้นปีที่แล้ว ได้มีโอกาศเข้าไปร่วมแข่งขันในรายการ Puma Faeast ที่พีระ แล้วรู้สึกว่าช่วงล่างเอาไม่อยู่เลย โดยช่วงล่างที่ทำ
    ไปแล้วก็มี โช้คอัพ Kayaba น้ำมันกระบอกเงิน 4 ต้น โหลดด้านหลังไปนิ้วครึ่ง
    ด้านหน้า 2 นิ้ว บูชยูรีเทนแหนบหลังทั้งหมด ตัดยางกันกระแทกด้านหลังทิ้งไป
    ครึ่งก้อน ด้านหน้าตัดไปประมาณ 2/3 ของก้อน เหล็กกันโครงเดิม ทอร์ชันเดิม
    ผ้าเบรคหน้า Akebono หลัง Bendix

ส่วนเครื่องกับระบบส่งกำลังทั้งหมดเป็นของเดิมทั้งหมดจากโรงงานนะครับ

ที่ทำมามีเท่านั้นนะครับ ก็เลยอยากได้แนวทางการปรับปรุงช่วงล่างให้ดีกว่าเดิม เลยอยากถามความคิดเห็นนะครับว่า

- มีโช้คอัพตัวไหนที่แน่นๆ หนึบๆ ไม่แพงมากเกินไปนัก บ้างครับ
    - ยางกันกระแทกปีกนกล่างถ้าตัดมากเกินไปจะทำให้รถเอียงวูบเลยจริงมั้ย
    - แล้วถ้าตัดยางกันกระแทกมากๆจริง แต่ใช้โช้คแข็งขึ้นจะช่วยได้มั้ย
    - ปีกนกบน Mighty X มันสามารถปรับมุม Camber ให้เป็น - ได้หรือเปล่า
    - ผ้าเบรคหลังตัวไหนที่สามารถใช้กับระบบเบรคเดิมๆ แต่ทนความร้อนสูงๆได้ดี

ท่านใดเคยใช้อะไรแล้วได้ผลดีๆ รบกวนช่วยชี้แนะเป็นแนวทางด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆข้อเสนอแนะนะครับบบ

อันนี้ Video ที่ไปแข่งมาครับ ลองดูว่าควรปรับปรุงอย่างไรดี

www.youtube.com/watch?v=qi27mHTgAO0

ถ้ามีโอกาศก็อยากให้ชาว HLC ไปร่วมสนุกด้วยกันนะครับ....... :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มีนาคม 2009
  2. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    รอหมอมาตอบครับ

3. ผมรถยังเดิมๆ ไม่ค่อยรุ้ เด่วรอคนที่รู้จิงมาตอบดีกว่าเนอะ

4. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    จะมีใครเซียนดริฟมาตอบหน่อยนะครับ

5. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    บูทหลัง ยูรีเทน แข็งแต่ทน มันไม่ไม่ค่อยให้ตัวในการยืดหยุ่น

ส่วนกันโครงหน้า หรือ สกูรกันโครง ลองเปลี่ยนดูหรือยังครับ

ที่สำคัญ ยางรถ สี่ล้อ ต้องใหม่ ในการลงสนาม

6. mtx เขียว

mtx เขียว New Member Member

751
    9
    0
  7. ณัฐพล บำเรอ

ณัฐพล บำเรอ New Member Member

586
    8
    0
    ว้า ของผมเดิมๆด้วยอ่ะดิ

8. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
  9. ไอ้รถซา..หริ่ม

ไอ้รถซา..หริ่ม New Member Moderator VIP

1,238
    32
    0
    ขนาดเดิมๆๆ ยังเรียกเสียงจากผู้ชมได้ขนาดนั้น

ถ้าทำช่วงล่างมารอบนี้ ไม่ขึ้นไปชิงที่2-3 เลยหรือ พี่ๆๆ
    :D:D:D:D:D

10. Hilux Drifter

Hilux Drifter New Member Member

122
    0
    0
    เดือนนี้ก็ต้องไปแข่งสนามแรกงาน N3RCT วันที่ 14-15 แล้วอะจิ้น แต่ยังจับทาง
    การทำรถไม่ได้เลย แถมยางก็เป็นยางตั้งแต่ปี 06 แล้วดอกโคตรแข็งเลยละ
    ปีนี้คันอื่นๆ เขาอัพสเตปใหญ่ๆกันทั้งนั้นเลย โบ+ปั้ม กล่อง ส่วนของเรานะเหรอ
    พูดอย่างไม่อายเลยว่าเดิมๆทั้งตัว ปั้มยังไม่ได้ทำ ท่อโรงงาน งบมันน้อยค่อยๆ
    เก็บทำไปเรื่อยๆ ยังไงสนามแรกนี้ก็จะพยายามทำให้ดีที่สุดละนะ ถึงแม้เราจะ
    เป็นรถ N/A เดิมๆคันเดียว ที่ต้องไปหวดกับรถเทอร์โบเค้า แต่ก็จะทำเต็มที่ละ
    :)

11. ไอ้เสือบุก

ไอ้เสือบุก New Member Member

515
    4
    0
    รถเดิมๆ แต่ใจเกินร้อย

แน่นอนๆคับ ยกนิ้วให้

12. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    ที่สุดไปเลยนะคับ......

ถ้าทําช่วงล่างดี ๆ นะ มี มันส์..ส์ ( ขอบอก ) อิอิ

13. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ผมก้อใช้ Kayaba กระบอกเงินนะครับ รู้สึกว่าเอาไม่ค่อยอยู่

ตอนนี้ผมเรยเอาโช๊คเดิม มาอัดน้ำมัน
    ผลทีได้คือ ดีกว่าคายาบ้าอีก
    ระยะยุบ + ระยะยืด น้อยมาก
    เกาะถนนดีครับ

รถพี่โต้จากที่ดูในสนาม
    ช่วงล่างยังไม่ค่อยแข็งครับ
    เพราะมันยวบไป
    ลองโหลดลงมาอีกครับ
    แล้วหาโช๊คที่หนึบๆ กว่านี้อ่ะครับ
    เช่นพวก KONI
    อันนี้ต้องปรึกษาชาวไมตี้ครับ
    พี่แมนนนนน ตอบหน่อยๆๆๆ

14. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    up...

15. ถูกต้อง ผมเปลี่ยนมาแล้วคับ koni หนึบ หนืด แน่นอนคับ
    อยากแข่งบ้างจัง

16. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ย่องมาดูบรรดา เซอร์กิต เขาคุยกัน

17. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    เอาใจช่วยพี่ upคับๆๆ

18. Hilux Drifter

122
    0
    0
    Koni นี่โดนไปกี่อัฐ ครับบ ลักษณะอาการ ยุบ ยืด เป็นแบบไหนครับบบ ช่วงนี้ต้องเก็บข้อมูลก่อน :)

19. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    พี่ธง...มาบรรยายสรรพคุณหน่อยเร้ว...ว:D:D:D

20. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    วิ่งเซอร์กิตแนะนำโช๊คประเภทที่เค้าเรียกว่าโคตรแข็งเพราะเวลาสาดโค้ง

จะได้ไม่เสียอาการ ทางที่ดีควรโหลดให้มากๆครับ

มุมแคมเบอร็ของไมตี้ ใช้ลองชิมเอาครับ

ผมว่าเปลี่ยนโช๊คแล้วโหลด ปรับมุมแคมเบอร์ให้ลบซัก 1-2 องศาอาการน่าจะดีขึ้น

แต่พอทำแล้วอาการท้ายกวาดจะเกิดขึ้นแน่เลย ก้อหาอะไรถ่วงตูดหน่อยแต่มีแครี่บอย

ก้อช่วยได้เยอะคับ มั่วๆเอาผิดยังงัยก้อขออภัยเด้อ เด็กหัดแว๊นอะคัฟ

21. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ตามเจ๊ ฮั่งว่าเลยคับ

22. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ตามพี่ฮั่งว่าเรยครับ

แคมเบอร์ ใช่สัก - 2 ถึง - 2.5 คับ

แข่งเสดให้เอากลับไปเปนเหมือนเดิมด้วยนะครับ
    พอจะแข่งอีกสนามนึง ให้กลับยางด้วย
    กินยางมากกกก

23. กระบะสีขาว

1,459
    15
    38
    ปล. ถ้ามีเต๊ดด้วย จะช่วยให้ออกจากโค้งดีมากๆครับ ลองดู

24. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    สงสัย...ต้อง...ช๊อปอีกแล้วครับ...

25. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0

ตามนั้นเลยครับ ลองดู แคมเบอร์ -1 -2 ในกระบะ เนี้ยเต็มที่แล้วละนั้น

26. ราคาพอสมควรคับ หมอแมนจัดให้คับ
    ประสิทธิถาพการยุบ และ ยืดหมอแมนปรับไว้สุดเลยแต่ผมว่าใช้ได้เลยคับบอกไม่ถูกต้องลองดูคับ

27. Hilux Drifter

122
    0
    0
    ใช่เลยครับผมเองก็อยากได้มาประจำการอยู่เหมือนกัน เท่าที่สังเกตุ
    เวลาที่ต้องกดคันเร่งส่งงรถออกจากโค้ง ล้อด้านในโค้งฟรีทิ้งจนเสียเวลา
    ไปเยอะเหมือนกัน ถ้าได้มาคงทำเวลาดีขึ้นเยอะเลยละครับ

พอจะมีใครมีเต็ดใส่เพลาไมตี้เดิมบ้างมั้ยครับ อัตราทด 4.3 ถ้ามีก็ลองเสนอราคา
    มาได้เลยนะครับบบบ :D

28. Hilux Drifter

122
    0
    0
    :D ขอบคุณมากๆครับบบบบบบ ถ้ามีโอกาศดีอยากลองเอารถมาวิ่งในสนามก็ติดต่อโต้ได้เลยนะครับ อยากได้ชาว HLC ไปวิ่งกันเยอะๆ

หรือท่านใดสนใจ ก็สามารถเข้าไปติดตาม ข่าวสารงานแข่งต่างๆ ได้ที่

www.supertruck-thailand.com ได้อีกทางนะครับบบบบบบบบ

:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้