Coil แยกทำอย่างไร

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย caffein, 4 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    เนื่องจากประสบปัญหาcoilพัง แล้วเปลี่ยนของเชียงกงวิ่งได้วันเดียวพังอีก
    จึงมีความคิดที่ว่าทำcoilแยกดีไหม แล้วทำเองได้ไหม ใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง
    ท่านใดมีDIY บ้างครับ หรือทำร้านไหนดีครับ
    ป.ล.เครื่องD15Bครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ.

2. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ดู ใน moto Trac ฉบับล่าสุดครับ

3. เฮฮา

เฮฮา New Member Member

22
    0
    0
    เปิดฝาครอบจานจ่ายออก และเอาคอยเดิมออก และเดินสายไฟจากขั้ว+และขั้ว- ตามที่คอยเดิมที่เราถอดออกมาจากข้างใน แค่นี้ก็เสร็จแล้ว
    ส่วนฝาครอบก็เจาะร้อยน๊อต เบอร์10ออกมาประมาน1นิ้ว แล้วอุดซิลิโคนด้านในด้วยนะกันไฟกระโดด ส่วนที่เราร้อยน๊อตก็เอาสายคอยเข้าที่น๊อตและเข้าคอย ถ้าไม่อยากเจาะฝาก็ซื้อ ฝาh23a ใส่กันได้เลย ประมาน600บาท เบิกศูนย์honda ที่สุขุมวิทเลยติดกับปั้มเชลล์พี่เค้ารู้ผมเคยซื้ออยู่ ไม่ต้องไปใส่ที่ร้านหลอกบางร้านคิดค่าแรง 300-500 บาท ครับ ลองทำดูแล้วคุณจะรู้ว่าง่ายอย่างที่คิด

4. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    ละเอียดยิบเลยคับ ข้อมูลแน่น ฝากนิดนึง ฝา H23A มี 2 รุ่นนะคับ มีแบบมีรูคอยแยก กับ ไม่มีรูคอยแยก เดี๋ยวจะพลาด ^^"

5. caffein

344
    7
    0
    เจาะตรงไหนอ่ะครับ พอจะมีรูปมั่งป่าวครับ

6. เฮฮา

เฮฮา New Member Member

22
    0
    0
    ฝาครอบมี2รุ่นครับแต่เอารุ่นที่มี5รู คือมีช่องใส่คอย ถ้าจะซื้อเอารหัสนี้ไปบอกที่ศูนย์30102-PT3-A12
    604 บาท ส่วนที่เจาะรูตรงที่มันนูนออกมาตรงขอบนอก ที่มีติด tce honda ไม่อยู่ในวงกลมที่ใส่สายหัวเทียนนะ แต่เจาะต้องระวังไม่งั้นงานเข้าคับ หรือจะเอาของผม ผมเจาะไว้แล้วพอดี ผมเปลี่ยนของ
    h23a แล้ว ขาย 200 085-954-6937

7. caffein

344
    7
    0
    ขอบคุณครับ พอดีได้ของมาครับชุดแล้วครับ จึงหมดปัญหาเรื่องเจาะ
    แต่มีคำถามอีกนิดนึง คือสาย+,-ต้องเดินออกมา นั้นควรออกมาทางไหนอ่ะครับ

8. nikirati

nikirati New Member Member

68
    1
    0
    สายจากคอยล์เข้ามาที่จายจ่าย หาซื้อที่ไหนครับ หรือเอาของรุ่นไหนมาใส่ได้บ้างครับ

9. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    ตรงไหนก็ได้ แค่อย่าให้น้ำไหลเข้าได้คับ ของผมเจาะเกือบล่าง ๆ

10. caffein

344
    7
    0
    ขอบคุณครับ.

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้