คำถามของไอน์สไตน์ ที่เชื่อว่าคน98%ตอบไม่ได้

การสนทนาใน 'MiNoRi' เริ่มโดย Nat_mo, 19 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nat_mo

Nat_mo Member Moderator VIP

781
    15
    18
    เรื่องมีอยู่ว่ามีบ้านอยู่ 5 หลัง ในแต่ละหลังมีสีต่างกัน แต่ละบ้านมีคนอยู่ 1 คน ต่างกัน 5 ชนชาติ ทุกคนจะดื่มน้ำที่แตกต่างกัน สูบบุหรี่ยี่ห้อแตกต่างกัน และเลี้ยงสัตว์ต่างชนิดกัน ดังนี้
    1. คนที่เป็นชาวอังกฤษอยู่บ้านสีแดง
    2. คนที่เป็นชาวสวีเดนเลี้ยงหมา
    3. คนที่เป็นชาวเดนมาร์กดื่มชา
    4. บ้านสีเขียวอยู่ทางซ้ายของบ้านสีขาว
    5. เจ้าของบ้านสีเขียวดื่มกาแฟ
    6. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Camel เป็นคนเลี้ยงนก
    7. เจ้าของบ้านสีเหลืองสูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill
    8. คนที่อยู่บ้านหลังกลางดื่มนม
    9. คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่บ้านหลังแรก
    10. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Marlboro อยู่ติดกับคนเลี้ยงแมว
    11. คนที่เลี้ยงหนูแฮมเตอร์อยู่ติดกับของที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill
    12. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Kent ดื่มเบียร์
    13. คนที่เป็นชาวเยอรมัน สูบบุหรี่ยี่ห้อ Vogue
    14. คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่ติดกับบ้านสีฟ้า
    15. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Marlboro เป็นเพื่อนกับคนดื่มน้ำส้ม

คำถาม....... ใครเป็นคนเลี้ยงปลา?????

ลองคิดกันดูนะครับ ตอบได้ PM มาก็ได้ถ้าไม่อยากให้คนอื่นรู้เดี๋ยวบอกให้คับ
    ส่วนผมเป็น 98% คับยอมรับ แต่ผมเจอคนที่เป็น 2% แล้ว แล้วเขาก็เฉลยให้ผมฟังแล้ว
    ผมเลยอยากรู้ว่าแถวนี้มีคนที่เป็น 2% หรือไม่

2. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    เปิดดูแล้วก็เอาซะหน่อย

หยิบปากกา + กระดาษ

แล้วจัดการสรุปลงไป

และแล้ว และแล้ว...

" งานก็เข้าทันที "

มันคงไม่ยากเกินความสามารถ

ผมเชื่อว่าทุก ๆ คนก็อยากจะอยู่ในกลุ่ม 2%

แต่ไม่ว่าจะยังไง

ผมก็ขอเลือกที่จะอยู่ในกลุ่มใหญ่ดีกว่า

เพ้อเจ้อมานาน

เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน

" ผมยอมแพ้ครับ " ^ ^

3. FITT_TO

FITT_TO New Member Member

250
    5
    0
    รอเฉลยดีกว่า..

4. Nat_mo

781
    15
    18
    รอๆๆ ผมยังหวังว่าผมจะเจอคนที่อยู่ในกลุ่ม 2% อาจจะซุ่มคิดอยู่ก็ได้

5. tee kmit

tee kmit New Member Member

281
    4
    0
    ท่านประธานแค่อ่านก็งานเข้าแล้วอ่า

6. Nat_mo

781
    15
    18
    ต้องใช้กระดาษด้วยดิเพื่อน

มึงอ่านอย่างเดียวทำได้ก็บ้าแล้ว

7. tana_art

tana_art Member Moderator

267
    5
    18
    555 ยอมว่ะ
    หยั่งสุธีว่า อ่านก็ตันแล้ว

8. te_uan

te_uan Member VIP

708
    25
    18
    คิดออกแล้ว...........ส่ง PM....ไปให้แล้วนะครับ

9. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    อยากได้เฉลยแล้วอ่าค๊าบบบบบ

10. FITT_TO

FITT_TO New Member Member

250
    5
    0
    พี่เต้ส่งมาให้ผมดูมั่งดิ..ฮิฮิ อยากรู้ว่าคิดตรงกับผมป่าว..

11. Nat_mo

781
    15
    18
    ขอบอกว่าพี่เต้ ถูกไปแล้วครับ 1 คน

เห็นไหมล่ะผมว่าแล้ว ในนี้ต้องมี 2% บ้างแหละ

พี่เต้สุดยอดเลยครับ

12. City_Ferio

564
    29
    28
    สำเร็จแล้วครับ

13. te_uan

708
    25
    18
    จริงๆแล้วไม่ยากอ่าครับ.....ค่อยๆไล่ไปหาความสัมพันไปเรื่อยๆอ่าครับ

14. Nat_mo

781
    15
    18
    น้องอั๋นก็ถูกไปอีกหนึ่งคนแล้วค้าบบบบบ

คนเก่งเยอะในนี้

15. ประธาน PM มาให้ผมบ้างดิ่ ผมอยากรู้อ่ะ ผมเลิกอ่าน ตั้งแต่ข้อ 5 แล้ว งง ชิหายเลยครับ......

16. Nat_mo

781
    15
    18
    ค่อยๆคิด เอากระดาษมาเขียนเป็นตารางแล้วค่อยๆไล่ไป

เดี๋ยวก็ออก ลองดู

17. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    ขอลองมั่งจิ

18. GAP_B11

6,314
    95
    48
    ผ่านไป จะ ครึ่งชัวโมง ยังหาคำตอบไม่ได้

เดี๋ยวขอลองอีก ครึ่งชั่วโมง 555555555555 โอยย เครียดดดดดดดดด

19. GAP_B11

6,314
    95
    48
    เสดแล้วว้อยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ฮร่า ๆๆๆ

ไช้เวลาไป 40 นาที

รอลุ้นคำตอบว่าถูกไหม - -

ทะลึ่งอยากจะอยุ่ใน 2 % เหอๆ

20. Nat_mo

781
    15
    18
    ในที่สุด ก็มีคนตอบถูกอีกหนึ่งคนแล้ว

คือ ท่าน แก็ป ของเรานี่เอง

ในนี้มีแต่คนเก่งจิงๆ

21. GAP_B11

6,314
    95
    48

เหอๆ ทำอยุ่เกือบชั่วโมงงง ม่ายเก่งหรอกกกครับบ

แต่ก็ดีใจนะที่ถูกกก :D:D:D

22. te_uan

708
    25
    18
    ยินดีด้วยจร้า

23. GAP_B11

6,314
    95
    48

ครับน๊า หล่อๆ อย่างเรา :D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้