กะระยะห่างที่ปลอดภัยบนมอเตอร์เวย์

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Ea"RT"h, 2 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0

2. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ที่เชียงใหม่ก็มีมานานแล้ว แต่ไม่มีใครสนใจมันเลย แถวนั้นขับรถอย่าให้พูด.......:eek:

3. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ตอนแรกๆที่ยังไม่รู้ ขับผ่านตอนกลางคืนหลอนมากๆ
    ครั้งแรกสุด อยู่คันเดียวโล่งๆ เห็นที่พื้นมาไกลๆนึกว่ามีของหรืออะไรอยู่บนถนน
    หักหลบสุดแรงเลยครับพี่น้อง 555

อีกครั้งขับมามีอีกคันอยู่ข้างๆหน้า คันข้างหน้าคงอารมณ์เดียวกับที่ผมเคยเป็น
    แม่งอยู่ๆหักหลบแบบเฉียบพลัน ผมเห็นก็นึกว่ามีอะไรก็เลยหักหลบตาม

ผมว่าเรื่องนี้น่าจะประชาสัมพันธ์กันให้มากๆนะ
    ลองสังเกตุดูดีๆ จะเห็นรอยยางรถเบรคก่อนถึงจุดขาวๆนี้หลายรอยเลย
    บางคนไม่รู้เบรคแรงๆหรือหักหลบอาจเกิดอุบัติเหตุได้

ถ้าไม่งั้นจุดขาวๆจุดแรกๆน่าจะเริ่มจากจุดเล็กๆก่อนแล้วค่อยๆขยายขึ้นทีละนิด
    คนขับมาเจอจุดเล็กๆ ถ้าเค้าไม่แน่ใจว่าเป็นอะไรอย่างน้อยยังตัดสินใจขับคร่อมได้ง่ายกว่า
    พอคร่อมจุดแรกได้แล้วตอนนั้นคงรู้แล้วแหละว่ามันเป็นจุดสีบนถนน
    จุดต่อไปพอค่อยๆใหญ่ขึ้นก็จะได้ไม่ตกใจ ... แต่ก็คงได้แต่คิด เค้าคงไม่ทำให้หรอก 555

4. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    ใครไม่รู้ ตอนกลางคืน นึกว่าแผ่นอะไร ล่วงมาจากรถคันอื่นรึเป่า อิอิ

ขอบคุณคับที่มาบอก...

5. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    มันเป็นหลุมนิดๆหรอครับ

ถ้าเป็นสี จะดีกว่ามั้ย

6. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    พี่เคยเห็นเหมือนกันครับ เวลาจะไปทางชลบุรี ไม่เคยใช้มอเตอร์เวย์เลยครับ ใช้แต่ทางด่วนบูรพาวิถ๊ :D

7. BuggyAc'94

BuggyAc'94 New Member Member

0
    2
    0
    เห็นนานแล้ว เพิ่งจะรู้เนี่ยอะครับ แต่ผมใช้การกะระยะ จากการสังเกตุเสาไฟฟ้าโดยการนับ 1001 เมื่อเสาไฟฟ้าผ่านท้ายรถคันหน้า แล้วเสาไฟฟ้าต้นนั้น ต้องมาถึงหน้ากันชนรถเรา ตอนที่เรานับ 1002 พอดี ระยะนั้น คือระยะที่ผมสามารถควบคุมรถได้พอดี วิธีนี้ใช้ได้ทั้งขับเร็ว หรือขับช้า ระยะห่างจะมากน้อย ขึ้นอยู่ที่ความเร็วของรถที่เราขับอยู่ตอนนั้นอะครับ ขับช้าห่างน้อย ขับเร็วห่างมาก แปรผันตามความเร็วอะครับผม...หุหุ

8. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    มันมีมานานแล้วคับ ก็เห็นมันมาตั้งแต่ปลายๆปีที่แล้วแล้วคับ มันไม่ใช่หลุมนะคับ มันเหมือนเป็นแค่สีมากกว่า

แต่ส่วนตัวคิดว่ามันห่างไปคับ

9. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    ใครอย่าไปขับซิกแซกหลบไอ้จุดนี้ล่ะ มันอันตราย อิอิ

10. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เห็นนานแล้วครับ
    แต่ไม่รู้ว่าอะไร

11. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    ตอนกลางคืนโคสมืดเรย มอเตอร์เวย์ เนี่ย

เมื่อปีใหม่ไปเค้าดาว ที่พัทยา มันไม่เก็บตัง ก้อเอ่อ ดีใจไม่เสียตัง

ขากลับ มานก้อไม่เปิดไฟให้

เยี่ยมมากกกกกกก :D

12. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    ก็ดีแฮะ แต่อาจจะคิดว่าอะไรตกอยู่เผลอหักหลบก็เป็นได้เหมือนกันนะฮะ

13. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ขอบอกว่าจุดห่างไปป่าว ไกลๆ มากๆเลย

14. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    วีโก้ ฟอร์จูนเนอร์ คัมรี บนมอเตอร์เวย์บางคันที่ผมได้เจอเป็นส่วนใหญ่ ชอบจี้ชอบไล่คันหน้า แม้ว่าจะไม่ได้ขับช้ามันก็ยังจะไล่ ต่อไปจะได้เรียกมันจอดแล้วพามันเดินไปแหกตาดูจุดพวกนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้