[ถาม] วิธี ปรับเกลียวโช๊คที่สไลด์กระบอก และฐานลองสปริง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย maicomeng, 3 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    อยากทราบ วิธี ปรับเกลียวโช๊คที่สไลด์กระบอก และ ฐานลองสปริง หน่อยคับ

ตอนเอาโช๊คไปใส่ร้านตรง วงเวียนหลัก4 เฮียเจ้าของร้านทำหน้า งง ๆ

2. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    ผมว่าไม่มีอะไรน่างงนะ บางทีอธิบายไปอาจจะงงกว่าเดิมด้วยซ้ำครับ555

ผมขอเริ่มที่วิธีปรับตัวกระบอกสไลด์ล่างละกัน ตรงนั้นมันจะมีแหวนล็อกอยู่ที่เป็นร่อง
    4เหลี่ยมบุ๋มลงไปนั้นแหละครับให้ไขไปตามเข็มนาฬิกาเพื่อคลายออก ปกติจะมีเครื่องมือ
    มาให้ แต่ถ้าไม่มีก็ลองหาวิธีหมุนออกโดยที่ไม่ทำให้ตัวแหวนล็อกนั้นเสียดูครับ ทีนี้ตัว
    กระบอกสไลด์ล่างก็จะเป็นอิสระสามารถหมุนขึ้นหมุนลงได้ และเมื่อได้ระดับที่ต้องการแล้ว
    ก็ให้ไขแหวนล็อกกลับมาให้แน่นเหมือนเดิมครับ
    ส่วนฐานรองสปริงก็เช่นเดียวกัน ให้คลายตัวล็อกด้านล่างออกซึ่งจะสังเกตุได้ว่าตรงนั้น
    มันมีตัวล็อกอยู่2ตัว เมื่อไขแล้วก็หมุนปรับความสูงได้ตามความต้องการอีกเช่นเดียวกันครับ

**** การปรับความสูงจากที่ฐานรองสปริงนั้นไม่ควรปรับให้มันบีบสปริงมากเกินไป
    เพราะจะทำให้ค่าKของสปริงนั้นเปลี่ยนไปด้วย และก็ไม่ควรที่จะให้สปริงมันหลวม
    มากเกินไปเพราะจะทำให้สปริงนั้นลอยจากเบ้าเวลารถจั๊มสะพานหรือล้อลอย ทางที่ดี
    ปรับจากตัวสไลด์กระบอกจะดีกว่า ถ้ายังไม่พอค่อยไปปรับที่ฐานรองสปริงครับ

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  3. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0

เสริมตรงนี้หน่อยนะครับ ปรับฐานรองสปริงให้มาพอดีกับสปริง แล้วขันบีบเข้าไปประมาณห้ามิลพอครับนั้นคือระยะที่สูญเสียค่า K ของสปริงน้อยที่สุด ส่วนความสูงต่ำของหน้าหลัง สไลด์กระบอกเอาตามที่โอ๊ตบอกครับ อย่าไม่ยุ้งกะสปริง

maicomeng ถูกใจสิ่งนี้
  4. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    ขอบคุณ มากมายคับ ^^ โดนค่าใส่ไป 1000 บาท โดยไม่เกิดประโยชน์ ^^
    รบกวนใครมีร้านดีๆ แนะนำมั่งคับ แถวเกษตร

5. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
    ของผมปรับสูงต่ำที่ ตัวสไลด์กระบอกครับ แต่สปริงผมไม่ได้ปรับครับ ก็ ok ดีครับ

maicomeng ถูกใจสิ่งนี้
  6. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    cg 0-400 ตรงเลียบด่วนครับ ใกล้ ๆ ชูก้าบีท

ตั้งศูนย์ที่นั่น ให้เค้าปรับสูงต่ำให้ด้วยเลยครับ

จะได้ไม่ต้องเสียตังค์หลายรอบ

WiN_WiN และ maicomeng ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้