ช่วงนี้อากาศแปปวน เลยอยากถามอะไรหน่อยคับผม

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย Disaryfaykiya, 3 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Disaryfaykiya

Disaryfaykiya New Member Member

65
    0
    0
    พอดี รถที่ผมได้มาอ่ะ คับ ที่ฝากระโปรงไม่มีที่รองน้ำมาอ่ะ คับ ถ้าขับตอนฝนตกแล้วน้ำเข้าห้องเครื่องจะมีปัญหาไหมคับ กลัวมันจะทำให้จานจ่ายพังอ่ะ ถ้าน้ำเข้าอ่ะ คับ เลยอยากถามเพื่อนๆๆว่า ของเพื่อนๆๆเป็นยังไงกันบ้าง ::confused:

2. Aee-ViPeR-MR2

Aee-ViPeR-MR2 New Member Moderator VIP

463
    6
    0
    ควรหาฝากระโปรงตัวเทอร์โบ ตัวที่มีแผ่นเหล็กรองด่วนค่ะ ไม่งั้นน้ำเข้าห้องเครื่องจะมีปันหา น้ำขัง สตาร์ทไม่ติดอีก...เอ๋เคยโดนน้ำเข้า Blow Off วาล์ว พังไม่คายขึ้นสนิมเลย T"T

3. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    น่าจะมีปัญหาอ่าครับ ถ้าขับติดไฟแดงแล้วเจอฝนตก หรือวิ่งอยู่ตอนฝนตกหนักๆเลย

ของผมฝากระโปรงมันเป็นตัว GE แต่เครื่อง Turbo มานมีแผ่นเหล็กปิดข้างล่างหมดโดยเหลือไว้สองช่อง คือด้านซ้ายติดกับกรองอากาศ และด้านขวาปลายสุดเลย เวลาฝนตก หรือล้างรถ น้ำมันก็ใจไหลลงไปทางสองช่องนั้นอ่าครับ ตอนนี้ผมยังไม่ติด Blow off Valve ที แต่กำลังซื้อมาใส่แระ ช่วงหลังใช้รถเยอะขึ้น มันจะปลอดภัยมั้ยอ่าครับน้องเอ๋

และก็ตอนที่น้องเอ๋ใช้ฝากระโปรงแล้วทำให้ Blow off โดนน้ำขึ้นสนิม เป็นฝากระโปรงตัว GE ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ มันมีแผ่นเหล็กรองข้างใต้ด้วยอะเปล่าอะครับ เรื่องของเรื่องคือผมอยากรู้ว่าน้ำมันเข้าไปโดน Blow off ได้ไงอะครับ อยากรู้จริงๆครับ จะได้เตรียมตัวว่าต้องเปลี่ยนฝากระโปรงก่อนติด Blow off ด้วยหรือเป่าอ่า ฮือๆๆ

4. Aee-ViPeR-MR2

Aee-ViPeR-MR2 New Member Moderator VIP

463
    6
    0
    รถเอ๋ตัวเทอร์โบปี 97 แท้อ่ะค่ะ ฝากระโปรงเปนตัวเทอร์โบอยู่แล้ว แต่คือตอนนั้นเอ๋เดินท่ออินเตอร์ใหม่ เลยต้องเจาะท่อและใส่ Blow off ที่ร้านเค้าหันหัว Blow off ผิดด้านหน่อยเลย เพราะไม่คิดว่าน้ำมันจะเข้าได้ หรือความชื้นเข้าถึงง่ายอ่ะค่ะ ทำให้เกิดสนิมซ่อมไป 2 รอบไม่ไหว ปาหัวหมาเลย ฮ่าๆๆ เลยเบิกของใหม่ ตอนนี้เอ๋ใส่ HKS Super SQV หันหัวไปถูกด้านแล้ว ตอนนี้ใช้ก้ไม่มีปันหาไรนะคะ ตอนนั้นเบิกของใหม่ 7 พันกว่าบาท มันแพงแต่ถือว่าคุ้ม ขี้เกียดมานั่งกังวล เหยียบและไม่คลาย อะไรอีก เลยซื้อของใหม่ดีกว่า อย่าหันหัว Blow off ไปทางด้านช่องด้านขวาสุดของฝากระโปรงอ่ะค่ะ น้ำอาจจะไหลเข้า หรือเข้าน้อยแต่ความชื้นก้ทำให้เกิดสนิม อาจจะไม่คลายได้ อยู่ที่การวาง position หันหัวออกของ Blow off อ่ะค่ะ ลองดูจากรูปตรงลายเซ็นเอ๋ก้ได้ ห้องเครื่อง อันนั้นเปลี่ยน Blow off มาแล้วอ่ะค่ะ :D

ปอลอว. มองไปมองมาไม่แน่ใจ เด๋วถ่ายรูปลงให้ใหม่ดีก่า :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 เมษายน 2009
  5. ตอนผมเป็น GE ก็มีไอ้แผ่นรองข้างล่างนะครับ

คุณดิส ลองหาดู ผมเห็นคุณเดง เจ้าของเก่า MR2 สีดำ เค้าลงขายฝาเครื่อง turbo อยู่นะ น่าจะไม่แพงเพราะรถเค้าก็ขายไปแล้วด้วย

6. Disaryfaykiya

Disaryfaykiya New Member Member

65
    0
    0
    แง่ๆๆๆๆๆ ทำไงดี ฝากระโปรงที่ใช้อยู่ก็เป็นเทอโบ แต่คนที่ขายเค้าไม่มีมาใคร แล้วไปซื้อแยกจะมีไหนอ่ะ ทำอย่างไรดีงับ

7. ลองหาในหน้าซื้อขายดูครับ มีคนขายฝา turbo อยู่

ผมก็มีเก็บอยู่ในห้องเก็บของอยู่ฝานึง เด๋วรื้อดูให้ละกันว่ามีไอ้ฝาด้านล่างนี่อยู่รึเปล่า ถ้ามีก็เอาไปเลย ฟรี :cool:

8. Disaryfaykiya

65
    0
    0
    จิงอ่ะค้าบ แต่ถ้ามี ยังไงก็ขอซื้อแล้วกานนะคับ ผมเกรงใจ ผมไม่อยากไปซื้อ ทั้งฝาเพราะที่บ้านรกพอแล้ว ไม่อยากเอาฝาบนไปบูชาเพิ่ม อ่ะ
    สาธุ ขอให้เจอ ไม่กล้าเอารถออกจากบ้านเลย วันนี้ขับรถอยู่แถวเส้นกาญจนา ฝนตกซะงั้น ขับรถแบบลุ้นตลอด จิตไม่สงบเลย กัวมันจะพัง

9. DenKi

DenKi New Member Member

321
    14
    0
    มีทั้งฝาขายถูกๆๆ อยากได้เท่าไร ก็โทรมาไม่ได้ใช้ครับ 080-9254443

10. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ขอให้หาฝาได้ไวๆ

ปล. ขอบคุณน้องเอ๋มากนะครับ สำหรับข้อมูล

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้