ช่วงล่างของผมที่ยังแก้ไม่จบ ...ทำอย่างไรต่อดีครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Nowbassist, 23 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nowbassist

Nowbassist New Member Member

296
    3
    0
    ผมได้ทำการเปลี่ยนโช๊คเป็นกาเบียลแก๊สกระบอกดำสำหรับคู่หน้า และแก๊สกระบอกขาวสำหรับคู่หลัง โดยคิดว่าอย่างน้อยน่าจะหนึบขึ้นเกาะถนนมากขึ้น ไม่กระเด้งกระดอนเหมือนที่เคยเป็น

เรื่องของเรื่องเกิดมาจากการที่ผมบังเอินได้ไปนั่งรถของรุ่นพี่คนหนึ่ง โอ้โห... ทั้งๆที่มันเดิมแท้ๆ รถก็แก่กว่ากันแค่ปีเดียว คือของผม 93 ของพี่เขา 94 รถเขาเป็นรถบ้านไม่ได้แต่งอะไรเลย แถมใช้งานหนักกว่าด้วย

ผมจึงลองไปให้ช่างหลายๆอู่ดู ไม่มีใครสามารถตอบได้ว่ามันเกิดจากอะไร ทุกคนได้แต่พูดว่า ให้ลองเปลี่ยนยางดูก่อน น่าจะดีขึ้น คำพูดที่ว่าให้ลองก่อนนี้ เคยเกิดขึ้นก่อนผมจะเปลี่ยนโช๊ค ซึ่ง ผมก็ลองเปลี่ยนโช๊คดูแล้ว ยังไม่ประทับใจเหมือนที่คิดเท่าไหร่ ช่างบางคนก็บอกว่าให้ซื้อสปริงโหลดใส่ เพราะตอนนี้ตัดสปริงไป 2 นิ้ว ตอนเปลี่ยนโช๊ค โดยให้เหตุผลว่าสปริงเป็นส่วนสำคัญมากส่วนหนึ่งของการที่รถกระดอนและไม่เกาะถนนขนาดนี้ แต่ช่างอีกที่ก็บอกว่า ยางสำคัญกว่า

นอกจากช่างสองที่นั้น บ้างแนะนำให้เปลี่ยนยาง บ้างก็แนะนำให้ใช้สปริงโหลดแล้ว ยังมีบางอู่ที่แนะนำให้ไปทำเบรคใหม่ เช่น แปลงใส่ของ R32 หรือไม่ก็แต่งให้ดีขึ้น(แต่รถคนอื่นที่ใช้เบรคเดิมๆก็ไม่ได้แย่กว่ารถผม ดังนั้นผมจึงไม่มั่นใจกับข้อนี้ ว่าการทำเบรคใหม่ หรือไม่ก็ทำเป็นดิส4ล้อไปเลย จะช่วยให้ช่วงล่างดีขึ้นอย่างไร หรือมันช่วยได้จริงๆครับ) และบางอู่ก็แนะนำว่าให้ผมควรเปลี่ยนยางบู๊ชต่างๆช่วงล่าง ชุดปีกนกอะไรต่างๆใหม่ ซึ่งตัวช่างเองเค้าก็บอกว่ายังไม่เสีย

นอกจากนี้ยังมีปัญหาคือรถกินซ้ายแบบแก้อย่างไรก็ไม่หาย มีอาการเหวี่ยงเวลาเข้าโค้งแรงๆ หักนิดเดียวมันจะหักเยอะ

รบกวนพี่ๆวิเคระห์ให้หน่อยครับว่าจะทำอย่างไรดี รถผมเพิ่งเกิดอุบัติเหตุเมื่อ3 อาทิตยืก่อนเพราะหลุดโค้ง ตอนแรกว่าจะลงเครื่องใหม่ แต่เงินก็ไปซ่อมหมดแล้วแถมยังไม่ออกจากอู่เลย แต่ยังไงก็ตามก่อนจะลงเครื่องก็คงต้องทำช่วงล่างก่อนอยู่ดี มิเช่นนั้นอาจจะเอาไม่อยู่ได้ รบกสนวิเคราะห์ด้วยนะครับ ว่าควรจะทำอย่างไรกับช่วงล่างดี อันที่จริง มันก็ขับได้อยู่ครับ แต่ไหนๆก็เปลี่ยนโช๊คแล้ว ก็อยากทำให้มันหนึบๆเกาะๆถนนไปเลยครับ ให้มันสุดไปเลย จะได้ทำเครื่องต่อ

ปล. nv Van ปี 93 เครื่องคาบูร์ ล้อ 17 นิ้ว ยาง 215/45 (แก้มหนากว่านี้ได้ไหมครับ เผื่อมันจะนิ่มขึ้น)

ขอบคุณครับ

2. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    รอผู้มีความรู้มาไขปัญหากันครับ

แข็งกระด้าง น่าจะเป็นที่ ล้อขอบ 17 กับรถ NV นะครับ
    หรือลองดูว่าโช๊คตายหรือปล่าวครับ

รถกินซ้ายแก้ไม่ตก อาจเป็นที่ตัวถัง หรือ แช๊สซีรถอ่ะครับ อาจจะบิด

อิ อิ ตอบแบบ ไม่มีความรู้เท่าไหร่นะครับ แต่ช่วยไขเฉย ๆ คร๊าบบ

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    หาสปิงเดิมๆ มาใส่ครับ .. หายชัวร์

4. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    ค่อยๆแก้ไปทีละจุดดีกว่าครับ จากง่ายๆไปหายากๆ

ยางเปลี่ยนใหม่หรือยัง
    สปริงตัดแล้วเด้งเพราะค่า k เปลี่ยน ถ้าอยากเตี้ยก็หาสปริงโหลดตรงรุ่นมาใส่ หรือไม่ก็กลับไปใส่สปริงเดิมๆ
    เบรคไม่เกี่ยวอะไรกับการเกาะถนน
    เรื่องกินซ้าย หาร้านตั้งช่วงล่างดีๆลองดูก่อน เพราะถ้าช่างเค้าตั้งไม่ได้ก็จะบอกเองว่าอาจจะเกิดจากการบิดตัวของช่วงล่าง แนะนำร้าน รามอินทราล้อแม็กซ์ครับ

5. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    - ช่วงล่างแข็ง+ยางซีรี่ย์45...รถกระเด้งกระดอนไม่ใช่เรื่องแปลกหรอกครับ

- ช่วงล่างรถบ้าน คงนำมาเปรียบเทียบกันไม่ได้ ช็อคอัพ สปริง ล้อและยาง คนละอย่างกัน

- มันก็ใช่นะ อย่างที่ช่างว่าทั้งเรื่องสปริงและยาง สปริงตัดก็ทำให้รถกระด้างขึ้น ยางเก่าเนื้อยางมันก็แข็งตามกาลเวลา เปลี่ยนสปริงโหลดมันได้ความเตี้ย+ความนุ่มนวลเพราะเค้าคำนวณมาจากโรงงาน เปลี่ยนยางใหม่ถ้าซีรี่ย์ 45 เท่าเดิม ผมว่าเสียตังค์เปล่า ความแตกต่างมีน้อยมาก เนื้อยางใหม่มันจะให้ความรู้สึกแตกต่างจากเดิมแบบหน้ามือเป็นหลังมือคุณคิดว่าเป็นไปได้หรือเปล่าละ(ซีรี่ย์เท่าเดิมนะ)

- เบรค วางเครื่องใหม่แล้วค่อยทำก็ได้ set ช่วงล่างให้ตรงใจคุณก่อน บูช ลูกหมากต่างๆ มีผลถ้ามันเสีย

- รถกินซ้ายอันนี้(กินตั้งแต่เมื่อไหร่ เช่นตอนไปโหลดรถ ตอนเปลี่ยนล้อชุดใหม่ หรือไปตกหลุมมาแรงๆ ฯลฯ) ก็คงไล่เช็คเรื่องศูนย์ล้อ ระบบแร็คพวงมาลัยทั้งหมด สปริงมีการล้าของข้างใดข้างหนึ่งรึเปล่า

- SETช่วงล่างแล้วค่อยวางเครื่อง ถ้าเครื่องใหม่ที่จะวางพิกัดสูสีกันคงไม่มีปัญหาอะไร

- ถ้าคิดจะเล่นล้อขอบ 17 ต่อไป แล้วอยากให้มันนุ่มขึ้นแบบพอรู้สึกได้ ซีรี่ย์ 55 เลย (ถ้าใส่แล้วไม่ติดซุ้มล้อนะ)

วัน Meeting ลองมานั่งคุยกันครับ:D

แก้ไขล่าสุด: 24 เมษายน 2009
  6. vinit...

vinit... New Member Member

459
    27
    0
    อยากหล่อ ล้อโต ผมว่าคงต้องทนนะครับ

7. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    รบกวนพี่ๆวิเคระห์ให้หน่อยครับว่าจะทำอย่างไรดี รถผมเพิ่งเกิดอุบัติเหตุเมื่อ3 อาทิตยืก่อนเพราะหลุดโค้ง ตอนแรกว่าจะลงเครื่องใหม่ แต่เงินก็ไปซ่อมหมดแล้วแถมยังไม่ออกจากอู่เลย แต่ยังไงก็ตามก่อนจะลงเครื่องก็คงต้องทำช่วงล่างก่อนอยู่ดี มิเช่นนั้นอาจจะเอาไม่อยู่ได้ รบกสนวิเคราะห์ด้วยนะครับ ว่าควรจะทำอย่างไรกับช่วงล่างดี อันที่จริง มันก็ขับได้อยู่ครับ แต่ไหนๆก็เปลี่ยนโช๊คแล้ว ก็อยากทำให้มันหนึบๆเกาะๆถนนไปเลยครับ ให้มันสุดไปเลย จะได้ทำเครื่องต่อ

เอาแบบเสียตังน้อยๆก่อนก้ดีนะ:D
    ช่วงล่าง บุช ลูกยางต่างๆสำคัญนะ:D

8. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    รถแข่ง เซอร์กิต ... Open 1600 cc เน้น เข้าโค้ง ใส่ แต่ ล้อ 15 ครับ ..
    F1 ใส่ ล้อ 14 ครับ ..

17 หล่อ อย่างเดียวครับ .. อย่าไป หวัง โค้ง :D:D

9. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    ความเห็นส่วนตัว:

ถ้าตกหลุมแล้ว กระแทกแรงเกินไป หลุมเล็กเหมือนหลุมใหญ่ -> สปริงแข็ง หรือ ยางแก้มเตี้ย เกินไป
    ถ้าตกหลุมแล้วเด้งหลายที เหมือนขี่ม้า -> โช็ค เอาไม่อยู่
    ถ้าสมดุลไม่ดี ตกหลุมนิดหน่อยสะบัด -> ยางหน้ากว้างเกินไป หรือ ลูกหมากปีกนกเริ่มไปแล้ว
    รถกินซ้าย ขวา แก้ไม่หายซักที -> อาจจะเพราะชนแรงๆ มาทำให้โครงรถเบี้ยว แกนเพลา หรือ ปีกนก เบี้ยว - > ทำใจ ดึงล้อช่วยได้บ้าง

ลมยางมากไป เด้ง ลมยางน้อยไป อืด

10. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ว่าจะไม่ตอบละ เอาความคิดงูๆๆปลาๆๆที่ผมมีละกัน เอาจากที่ผมได้ทำรถผมเองเนี้ยไอ้ทิดสะดงทิดสะดีผมไม่รู้นะครับคือ

1 เรื่องเข้าโค้ง คุณเข้าโค้งเท่าไหร่ ณ ความเร็วเท่าไหร่ขนาดล้อผมว่าไม่มีผลกับโค้ง จะ14 15 16 มีผลก็คือเนื้อยางและขนาดหน้ายาง ยกตัวอย่างของพี่แจ๊ก ผมมองต่างแง่รถเซอร์กิจที่ต้องการ15 เพราะว่าต้องการรอบของการแข่งขันไม่ต้องการให้รถรอรอบเนืองจากล้อ16 ขึ้นไปรอรอบ และที่ไม่ใส่14 เพราะว่ายางดีๆๆยี่ห้อดีๆๆหน้ากว้างเยอะๆๆไม่มีขายถึงจะมีก็หายาก เพราะงั้นผมขอให้ท่าน จขกท ดูเรื่องยางกับหน้ายางแล้วความเร็วสัมพันธ์เวลาเข้าโค้งไม่ใช้รถnv เราใส่โค้งนี้ได้แค่ 80 ท่านไปฝืนโค้งสะร้อยกว่ารถหลุดครับเซ็ตยังไงก็หลุดเราต้องเข้าใจรถด้วยนะครับว่ารถเราวิ่งได้เท่าไหร่รับโค้งได้เท่าไหร่เวลายกตัวอย่างนะครับผมจะซิ่งนะครับโค้งไหนผมไปได้ผมไปครับแล้วโค้งไหนผมไม่ไหวผมก็ยกครับคิดในใจว่าหลุดแล้วพลาดมาเป็นอัมพาลหรือว่าตายไม่มีโอกาศใช้เงินที่หามาได้ครับ ขนาดรถติดๆๆหรือว่ารถเยอะๆๆผมยังไม่มุดเลยไม่เชื่อถามพี่เคดูได้ครับ อิอิ แต่ถ้าอยากนิ่มๆๆ 195 55 15 ครับนนิ่มไม่กระด้างครับ

2 โช๊คกับสปิรงแล้วก็ลูกหมากตัวแร๊ก มีผลครับต้องดูว่ามันดูดดีหนึบไหมผมก็เคยใส่เสต๊ปที่ จขกท โพสมาไม่เคยหลุดโค้งนะครับมีแต่มิด อิอิ โดยส่วนตัวผมชอบหน้าต่ำกว่าหลังเพราะเห็นด้วยว่าเวลาเรากดคันเร่งแล้วน้ำหนักแล้วโมเมตั้มของรถจะเทน้ำหนักไปด้านหลัง จะมีความสมดุลแต่ถ้าท่านไปตัดหน้าเท่าหลังเวลาออกตัวหรือว่าบรรทุกของจะเกินอาการหน้าเชิดน้ำหนักพวงมาลัยจะเบาครับควบคุมรถยากส่วนโหลดไม่โหลดแล้วแต่เนวครับ ของผมหน้าตัด นิ้วครึ่ง หลังตัดครึ่งนิ้ว

3 ตัวถังอย่างน้องหน่องบอกมา รถท่านซื้อมือหนึ่งมาไหมหรือว่ามือสองเคยไปฟาดอะไรมาหรือป่าวตัวถังบิดมีส่วนทำให้รถควบคุมยากครับ ถ้าไม่มีค่ำโช๊คไปหามาใส่นะครับของเทียมคลองถมไม่แพงครับพันสองประมาณนั้น

4 น้ำหนักรถของท่านก็มีผลนะครับมีอะไรไปห้อยไว้ที่ท้ายรถหรือป่าว น้ำหนักที่อยู่ในรถสมดุลไหมอย่างผมเนี้ยถ้ารถเปล่าๆๆเมื่อก่อนขับเสียวครับ ตอนหลังใส่แครีบอยมีถังแก็สวางกลางรถผมรู้สึกได้ว่าความสมดุลดีขึ้นครับ

5 เบรคนะครับแนะนำให้ไปหาดิสหลังมาใส่ครับ ท่านจะรู้สึกว่ามันดึงดีขึ้นครับ ดิสหน้าไม่แนะนำให้แปลงครับ ของเดิมดีอยู่แล้วนอกจากท่านจะขยับสเต็ปขึ้นครับ

ปล ที่เหลือคิดไม่ออกครับความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เป็นประสบการณ์จากการทำรถของผมเองงูๆๆปลาๆๆนะครับลองๆๆอ่านดูเพือมีอันไหนโดนใจมั้งแต่ถ้าไม่ถูกใจก็ขออภัยไว้ละกันนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 เมษายน 2009
  11. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ไม่ snakeๆ fishๆ หรอกครับน้อง pop แหมๆ...:D

รถเสร็จอย่าลืมฮา12มาด้วยนะ เดี๋ยวอัดกาแฟสดไปยอมอดนอนคืนนึงเลย...:D

12. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ได้เลยพี่ เดี้ยวจัดให้ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้