ถามอะไรนิดนึงครับ ท่านเทพๆทุกท่าน

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย ~ Taohoo ~, 18 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ~ Taohoo ~

~ Taohoo ~ New Member Member

273
    1
    0
    แบบว่ามีคนรู้จักเค้ากำลังจะซื้อ Neon น่ะครับ ทีนี้เค้าไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกะรถรุ่นนี้เท่าไหร่ (ผมเองก็ไม่รู้รับ)
    เลยอยากถามว่า
    1.รถรุ่นนี้มีปัญหาประจำรุ่นอะไรบ้างครับ เท่าที่ผมหาข้อมูลมา ใช่เรื่องหม้อน้ำ และเรื่องขับๆไปพอเครื่องร้อนแล้วดับ หรือเปล่าครับ แล้วมันแก้ยังงัยครับ
    2.ราคาประมาณ 7-8 หมื่นนี่ พบคบได้ไหมครับ (ยังไม่เห็นรถ แต่คนที่จะซื้อเค้าบอกสภาพดี)
    3.อยู่ต่างจังหวัดครับ (ชลบุรี) พอจะมีอู่ที่น่าคบหาบ้างไหม ท่านใดทราบบ้างครับ
    รบกวนแค่นี้ก่อนครับผม :):)

2. MO-ON

MO-ON New Member Member

6
    0
    0
    โทรไปหาพี่คนนี้เลยครับ 0816890154 จบ..

3. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ตามนั้นนั้นครับ ของดีครับ ราคาไม่แพง เครื่อง 2000 กระจกไฟฟ้า เบรคเอบีเอส ถุงลมนิรภัย เหล็กอเมริกา ดูสภาพที่ครบดูดี ขับสบายก็สุดยอดแล้วครับ

4. mor_maa

mor_maa New Member Member

78
    0
    0
    หากใจรักก็ไม่ต้องรอคับ

5. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ซื้อมือ2 ก็ต้องทำใจ ไม่ว่ายี่ห้อไหนมันก็ต้องซ่อมแต่จะน้อยหรือมากแล้วแต่ดวง แต่ที่แน่ๆถ้าจะเล่น
    รุ่นนี้ใจต้องรักจิงๆ เข้าใจเค้าดูแลหน่อย หาที่เค้าไว้ใจได้ดีกว่าถูกอย่างเดียว ไม่คุ้มนา เพื่อนๆในคลับ
    มีสภาพดีๆหลายคันคับลองใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจดูคับ ผมก็ใช้มาเกือบ2ปีแล้วก็ OK นะใช้ไปก็ต้อง
    มีซ่อมเป็นเรื่องธรรมดา 555..

6. mizutar1979

mizutar1979 New Member Member

177
    0
    0
    7-8 หมื่นพอคบได้ครับ ปัญหา ไม่จุกจิก หยุมหยิม แต่ต้องหมั่นดูแลเป็นประจำครับ 01.เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทุก 3-4 เดือน หรือ ทุก10000 กิโลครับ ป้องกันปัญหา สะสม 02. เครื่องยนต์ ดับเวลารอบเดิน เบา ลิ้นเร่งสกปรกครับ ต้องถอดออกมาล้างทำความสะอาด ปกติ ล้างที่เดียวตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 03. ขับทางไกลได้ปกติ เครื่องยนต์ไม่ Over Heat แต่ น้ำในหม้อน้ำจะแห้งเร็ว หมั่นจอดแวะ พัก เป็นระยะ พักเครื่องและเติมน้ำในหม้อ ด้วยครับ ทางที่ดี ควรมีน้ำใส่ขวดติดรถไว้ครับ 04. แอร์ไม่เย็น น้ำยาแอร์หมด หรือเป็นสัญญาณว่าหม้อน้ำคุณแห้ง อาการ หนักๆ ที่ควรมีก็มีเท่านี้ ส่วนอันไหนเสีย เปลี่ยนใหม่ เลยครับ อะไหล่ เชียงกง ของแต่ง หรือ แปลงเอาของอื่นใส่เลยครับ โดยส่วนตัวชอบ อยากหาอีกคันมาใช้ครับ

7. ~ Taohoo ~

273
    1
    0
    พี่ข้างบนครับ
    แล้วไอ้ที่พอร้อนแล้วดับ พอพักแล้วหายนี่ มันเป็นอะไรครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 21:08:09 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:07:54 ----------

พี่ข้างบนครับ
    แล้วไอ้ที่พอร้อนแล้วดับ พอพักแล้วหายนี่ มันเป็นอะไรครับ

8. mizutar1979

177
    0
    0
    อ่านให้ดีๆ ครับไม่มีตรงไหน เขียนว่า ร้อนแล้วดับ พัก แล้วหาย ให้อ่าน ที่ละข้อ ดู ดีๆ ครับ แยก ประเด็น ระหว่าง ลิ้นเร่ง และห ม้อน้ำด้วย

9. ~ Taohoo ~

273
    1
    0
    อ่อ....อันนี้ถามเองครับ คือเพื่อนอีกคนก็ใช้ Neon อยู่เค้าถามผมมาครับ ผมก็ไม่รู้ เลยว่าจะมาหาความรู้แถวๆนี้ครับ
    อาการคือ พอวิ่งๆไปมันจะดับไปเฉยๆ พักแป๊ปนึงก็ไปต่อได้ ตอนนี้มันเลยยังจอดอยู่ครับ (เพื่อนผมว่างั้น)

10. mizutar1979

177
    0
    0
    อาการนี้ น่าจะ ลิ้นเร่งสกปรก ครับ ให้ช่างถอดมาล้างทำความสะอาด ก็น่าจะหาย ขอเสียของ Neon คือเวลารถดับแล้ว จะล๊อคพวงมาลัยไม่สารถ หมุนได้ ถ้าเครื่องดับ เห็นไฟ ตะเกียวขึ้นหน้าจอ ให้รีบสตารท์ใหม่ ทันที เพื่อให้บังคับ พวงมาลฃัยได้ ดังเดิม ส่วนมากถ้าเข้าโค้ง ผมจะเข้าเกียร์ว่าง ไว้ และ ถอนคันเร่งเวลา เข้าโค้ง ครับ พอหลุดโค้งก็เข้าเกียร์ใหม่ พร้อมเหยียบคันเร่งครับ พยายามล้างลิ้นเร่ง ทุกๆ ครั้งที่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง จะดีที่สุด ครับ

11. MO-ON

MO-ON New Member Member

6
    0
    0
    เซ็นเซอร์เคร็งเสีย ..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้