แม็คขอบ 15 กว้าง 6.5" ใช้แข่งได้มั้ย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย MOO - VTEC, 26 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    แม็ค 15x6.5" ใส่ยาง 195/50 ใช้แข่งเซอร์กิตจะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ

2. :confused::confused::confused::confused:

3. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ก้ไม่น่ามีปัญหานะครับ แต่หากล้อหน้ากว้างอีกหน่อย ก็เข้าโค้งได้เสถียรขึ้น แก้มยางบิดตัวน้อยกว่าหน่อย แต่น้ำหนักล้อก็น่าจะหนักขึ้นด้วย เทียบรุ่นเดียวกันนะ

เน้นๆนาจะ 7 นิ้ว แต่ก็ไม่เท่าไหร่หรอกครับ ผมว่านะ เพราะยังไม่เคยเล่น Circuit ซะที

4. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ได้เบา ส่วนเรื่องการเกาะถนนเลือกยางที่แก้มแข็งหน่อยก็ทดแทนกันได้

เครดิตให้พี่ ปอมกาม(บิโน่) เคยอธิบายให้ฟัง

5. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    เท่าที่เคยเห็นในสนามกว้าง 6 ครึ่งก็เยอะนะครับที่ลงเซอร์กิจ ไม่ก็กว้าง 7

6. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ใช้ได้อยู่แล้วครับ แต่ว่าข้อได้เปรียบ-เสียเปรียบกัน ต้องรอผู้ที่มีข้อมูลความรู้มาอธิบายอีกครั้งครับ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กุมภาพันธ์ 2009
  7. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

3,000
    12
    0
    ลองดูสิครับ ลองกับรถตัวเองนี่แหละ ใครบอกก็ไม่เท่าลองเอง รถแต่ล่ะคันทำมาไม่เหมือนกัน

ลองดูเองเลย แล้วเปรียบเทียบเอง รถเราเอง แล้วเราจะรู้เองครับว่าอะไรเหมาะกับเรา และรถเรา

8. Bbo-at

Bbo-at Member Member

240
    5
    18
    ตามที่อาจารย์บีบอกเลยคับ:D

9. oileve

oileve New Member Member

311
    5
    0
    ได้อยู่นะ แต่ใช้ยางแก้ม hard ๆ หน่อย

10. ได้แน่นอนครับ ไม่มีข้อได้เปรียบ หรือเสียเปรียบอะไรชัดเจน เมื่อเทียบกับล้อ
    ที่กว้าง 7 นิ้วหรอกครับ เซ็ทช่วงล่างดี ๆ เลือกให้ให้เหมาะ ฝึกฝีมือการขับ
    เห็นผลกว่าเรื่องล้อเยอะครับ

11. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    ไม่เคยลองเหมือนกันครับที่แบบว่ายางชุดเดียวกันแต่ล้อต่างขนาดแล้วมาดูว่าไหนดีไหนไม่ดี
    แต่โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าได้แน่นอนครับ มันคงไม่รู้สึกต่างกันเท่าไหร่หรอกถ้ายางชุดเดียวกัน
    หรือผมอาจจะไม่เทพพอที่จะจับความรู้สึกนั้นก็เป็นได้ครับ เหอๆ

12. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ผมจะใช้ยาง RE01R ครับ
    คือตอนนี้ยังไม่ได้ซื้อมีคนเขามาเสนอให้ครับราคามันน่าสนก็เลยถามมาว่ามีใครเคยใส่ขนาดนี้แข่งหรือเปล่า
    กลัวซื้อมาแล้วมันใช้ไม่ได้ก็เลยมาถามผู้ที่เคยลองใช้ครับ

13. -Ome-

-Ome- Member VIP

138
    1
    18
    6.5 ได้เบา แต่ก็อาจจะเกาะน้อยกว่ากันนิดหน่อย ขึ้นอยู่กับว่ารถมีแรงม้าแค่ไหน บาลานส์ของรถ และสุดท้ายคือคนขับ

สรุปแล้วต้องลองครับ คนขับแต่ละคนไม่เหมือนกัน

14. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    ประสบพบเจอกันด้วยตัวเองครับ

สนามที่ใช้ล้อกว้าง 6.5 ก็ เกาะถนนดี เลี้ยวยังไม่ค่อยหลุด

สนามต่อไป ล้อกว้าง 7 แต่หมุนติ้วๆ

โช๊คแข็งไป ยางดอกแข็งเสื่อมสภาพ ไม่เกาะ

ผมว่าหลักๆอยู่ที่ช่วงล่างที่เราเซทมากกว่าครับ ยางเนี่ย สำคัญเลย

ต้องลองครับ ให้มันเข้ากะสไตล์การขับของเราเอง จะขับสนุกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้