ขอคำแนะนำหน่อยครับ เรือนไมล์

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย zoomo_5910, 28 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zoomo_5910

zoomo_5910 New Member Member

8
    0
    0
    ผมใช้หัวฉีดปี 95-96 ครับ เรือนไมล์มีปัญหาครับ ขับแรกๆมันไม่เดินครับ พอขับไปเรื่อยๆสัก 10 นาที มันถึงจะเดิน พอเดินได้สักพักก็หยุดเดินอีก เป็นๆหายๆอยู่ตลอดครับ อีกอย่างสังเกตุดูเวลามันหยุดเดินรอบเครื่องจะตกครับ แต่พอมันกลับมาเดินรอบเครื่องจะปกติ ท่านไหนพอจะแนะนำได้ใหมว่าผมต้องทำอย่างไร

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ลองเช็คสปีดเซนต์เซอร์ดูครับ

3. kang

kang New Member Member

297
    3
    0
    ใช่ครับเช็คสปีดเซนต์เซอร์ดูก่อนครับ ถ้าอยู่ใกล้ๆกันมาเอาขอผมลองก่อนได้ครับ

4. ลองเช็ค speed sensor ก่อน อีกคนครับ
    เวลามันหยุดเดิน รอบเครื่องจะตก ก็เพราะว่า ECU มันจับได้ว่า speed sensor มีปัญหาเลยสั่งให้รอบเครื่องลดลงมาเพื่อความปลอดภัย ถ้าเป็น A/T จะสังเกตุว่า เกียร์จะวิ่งได้แค่ D3 และความเร็วจะตัดที่ 80 น่ะครับ

อันนี้จากประสบการณ์ตรงครับ ยังไงลองตรวจสอบกับช่างผู้ชำนวญดูอีกทีครับ

5. zoomo_5910

zoomo_5910 New Member Member

8
    0
    0
    สปีด

น่าจะเกี่ยวกับสปีดอย่างที่ท่านแนะนำ พักนี้เป็นๆหายๆครับ แล้วแต่บางวัน วันใหนหนักหน่อย เข็มไมล์ทำงานปกติ แต่เวลาเราเหยียบ 90 ถึง 100 รอบมันจะตก มาอยู่ที่ความเร็ว 80 ขับไปสักเพราะ เข็มไมล์หยุดเดิน รอบตก เร่งไม่ขึ้น เหมือนขับลากเกียร์ 3 ขับอีกสักหน่อยก็กลับมาเป็นปกติ อยู่อย่างนี้ตลอดตอนให้ช่างดูเขาก็บอกว่าเกี่ยวกับตัวนี้(แต่ตอนที่ช่างลองขับ อาการปกติดีทุกอย่างนะ มันคงกลัวช่าง) แล้วมันพอจะมีสาเหตุอื่นอีกใหมครับ นอกจากสปีดเซนเซอร์ แล้วถ้าปล่อยไว้อย่างนี้มันจะเป็นอะไรใหมครับ แต่ถ้าเปลี่ยนตัวนี้ราคาอยู่ที่เท่าไรครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้