ช่วยหน่อนครับ เรื่องวาว์ลน้ำ และ พัดลมหม้อน้ำ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย DaiSy_14, 26 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    เพื่อนๆ พี่ๆ ใครพอทราบปัญหาบ้างครับ พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงาน ผมติดเกจวัด water temp มา ปกติ ความร้อนขึ้นถึง 90 (ตามเกจ) พัดลมจะทำงาน ระบายความร้อน ไม่ให้เกิด 90 แต่พอพัดลมทำงานครั้งแรกตั้งแต่สตาร์ทเครื่อง ความร้อนก็ลดลงมา พอความร้อนขึ้นถึงอีก พัดลมกลับไม่ทำงาน ทำให้ความร้อนขึ้นเกินไป เปลี่ยนเทอร์โมสวิตแล้ว ก็ยังเป็นเหมือนเดิม ตอนนี้เลยต้องต่อตรงไว้ให้พัดลมทำงานตลอดครับ กลัวจะทำให้เครื่องมีปัญหาตามมา ยังไงรบกวนใครมีความรู้ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    งั้นต้องลองวัด volt ตอนถึง 90 ว่ามี volt ส่งมาไหม หรือไม่ก็
    ลองดู fuse ในห้องเครื่องที่เกี่ยวกับพัดลม รู้สึกจะมี relay ด้วยนะครับ ลองเอานิ้วกดที่ ตัว relay
    ถ้ายังดีอยู่ตอนสั่งทำงานต้องรู้สึกแป็กๆ ที่นิ้วได้นะครับ ลองทดสอบเทียบกับ relay พัดลมแอร์ซึ่งยังดี
    อยู่นะครับ หรือไม่ก็ลองสับเปลี่ยนกันดูเลยครับ แต่กรณีนี้อย่าเพิ่งเปิดแอร์นะครับ

3. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ของผมนั้นอุณหภูมิน้ำขึ้นไป 97 แล้วพัดลมถึงทำ แต่ที่วัดความร้อนที่ไมล์ยังปกติดี ก็เคยคิดมากนะครับ
    แต่ไปถามช่างมาเค้าบอกว่าอุณหภูมิมันจะอยู่ประมาณนี้แหละครับ แต่จริงๆก็อยากรู้นะว่าของคนอื่นขึ้นกันเท่าไหร่

4. RTNET@EK

933
    122
    43
    อุณหภูมิต่างกันเพราะจุดวัดต่างกันนะครับ และก็คุณภาพของเกจวัดด้วย จุดวัด standard อยู่ที่วาล์วน้ำ
    ส่วนใหญ่ติดเกจวัดกันจะวัดที่ท่อยางด้านบนซึ่งออกจากเครื่องอุณหภูมิที่วัดได้จะสูงกว่านะครับ

5. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    ของผมก็วัดที่ท่อน้ำด้านบนครับ ขอบคุณมากนะครับคุณ Rtnet รถผมคันสีน้ำเงิน ที่เพื่อนซื้อกันชน แก้มข้าง หมู่บ้านเทพประทานอะครับ ยังไง พรุ่งนี้จะลองดูครับ

6. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เกจวัดชัวหรือเปล่าครับ

7. RTNET@EK

933
    122
    43
    อ๋อ นึกออกแล้วครับ วันก่อนเห็นเดินถอยรถจอดอยู่สวนรถไฟ เปลี่ยนแม็กซ์แล้วด้วย

8. ของผมติดเกจวัดสายล่างคับ

9. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    พัดลมหม้อน้ำจะทำงาน ที่ 92 องศา (CRV พัดลมทำงานที่ 100 องศา)

ถ้าไม่ได้เปลี่ยนเซนเซอร์ตัวที่หลังปั๊มน้ำ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้